เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: Datedif

โหน่ง
    Guest

Datedif

เรียนอาจารย์และสมาชิกทุกท่าน
    ผมได้ใช้สูตร datedif คำนวณค่าออกมาเป็น ปี เดือน วัน ได้ตามต้องตามแล้ว
    แต่ปัญหาก็คือ ผมต้องนำค่า ปี เดือน วัน ของ 2 ช่วงมาคำนวณอีกทีหนึ่ง
    โดยต้องการให้ได้ค่าเป็น ปี เดือน วัน เหมือนเดิม
    แต่ว่าในส่วนของ เดือน วัน มีค่าติดลบด้วย ต้องทำอย่างไรครับ
    ขอความกรุณาได้โปรดแนะนำด้วยครับ
    ขอบพระคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    =Abs(Number)
    สูตร Absolute นี้จะปรับค่าลบเป็นบวกครับ

ผมไม่แนะนำให้ใช้สูตร DateDif เพราะจะคำนวณผิดพลาดต่างจากที่มนุษย์เข้าใจ เช่น จากวันที่ 30/1/2007 ถึง 2/3/2007 สูตรนี้จะตอบ 0 ปี 1 เดือน 0 วัน

ซึ่งที่มนุษย์คิดกันจะต้องตอบ 0 ปี 1 เดือน 3 วัน

เพื่อแก้ปัญหานี้ ผมแนะนำให้ใช้ DateDiff Add-ins ของ John Walkenbach ครับ จะคำนวณได้ตามที่เราต้องการ ไปดูที่ http://www.excelexperttraining.com/b...oads000180.php ตัวอย่างแรก ชื่อแฟ้ม DateTime.xls

นอกจากนั้นยังสงสัยวิธีที่คุณใช้คำนวณค่าใน Column L M N ว่าทำไมไม่ใช้สูตร DateDif หาระยะเวลาระหว่างวันที่ไปเลย ทำไมต้องนำปีเดือนวันที่ได้มาลบกันอีก

โหน่ง
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    นอกจากนั้นยังสงสัยวิธีที่คุณใช้คำนวณค่าใน Column L M N ว่าทำไมไม่ใช้สูตร DateDif หาระยะเวลาระหว่างวันที่ไปเลย ทำไมต้องนำปีเดือนวันที่ได้มาลบกันอีก
    ผมสับสนเองครับ
    ผมเอา add-ins Datediff.xla ที่อาจารย์แนะนำ ไปใช้เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์สมเกียรติมากครับ