เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: การใช้สูตรในการสรุปข้อมูลในตารางฐานข้อมูล

nutty
    Guest

การใช้สูตรในการสรุปข้อมูลในตารางฐานข้อมูล

สวัสดีครับ
    ผมได้มีการเก็บข้อมูลเกี่ยวกับ การจัดทำโครงการของแต่ละหน่วยงาน ในรูปแบบตารางฐานข้อมูลนะครับ และต้องการสรุปค่าต่างๆดังนี้
    1. ต้องการสรุป งบประมาณ แยกแต่ละเดือนของแต่ละแผนก ในชีท "สรุป Project" โดยปัจจุบันผมได้ใช้การสร้างคีย์ใหม่โดยการใช้ & เพื่อเชื่อมคอลัมน์ SectionName , Month และ Year แล้วเก็บไว้ในคอลัมน์ใหม่ เพื่อใช้ในการค้นหานะครับ แล้วใช้สูตร SumIF () นะครับ
    หากผมไม่ต้องการจะสร้างคอลัมน์ใหม่เพื่อเก็บค่าคีย์ใหม่ที่สร้างขึ้น จะต้องเขียนสูตรอย่างไรบ้างครับ ทั้งที่ใช้ Array และไม่ใช้ Array นะครับ

2. ต้องการนับจำนวนโครงการของแต่ละหน่วยงานที่เสนอมา จะต้องใช้สูตรอย่างไรครับ ทั้งที่ใช้ Array และไม่ใช้ Array นะครับ

หมายเหตุ เหตุผลที่ไม่ต้องการใช้ Array เนื่องจาก เกรงว่า ไฟล์จะมีขนาดใหญ่นะครับ แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้ ก็คงเลี่ยงไม่ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    Array SumIF ใช้กับตารางที่มีข้อมูลซ้ำตามตัวอย่างที่คุณแนบมา
    แต่ถ้าค่าไม่ซ้ำ ควรใช้สูตรพวก Lookup แทนจะคำนวณเร็วกว่าครับ

สูตรใน D6
    =SUMIF(IPT!$G$1:$G$10000,$C6&D$4&$M$1,IPT!$F$1:$F$10000)

สูตร Array ควรทำให้แฟ้มเล็กลงเพราะเราไม่ต้องเพิ่มเซลล์คำนวณทีละขั้น แต่ทำให้แฟ้มคำนวณช้าลง แต่ถ้าใช้สูตรพวก Lookup จะคำนวณเร็วกว่า Array อย่างมาก (เร็วกว่าหลายเท่าทีเดียว) แต่เราต้องเพิ่มตารางที่คำนวณทีละขั้นเข้าไป ทำให้แฟ้มใหญ่ขึ้น

ถ้าเทียบกัน อยากได้ความเร็ว ก็ต้องใช้สูตร Lookup แม้แฟ้มจะใหญ่กว่าก็ตาม ซึ่งแปลกดีนะครับที่ว่าแฟ้มใหญ่กว่ากลับคำนวณเร็วกว่าแฟ้มเล็ก

nutty
    Guest
    ขอบพระคุณ อาจารย์สมเกียรติ มากครับ