เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: ผมต้องการนำข้อมูลที่ copy มาเก็บอยู่ในค่าตัวแปร สามารถทำได้ไหมครับ

macz
    Guest

ผมต้องการนำข้อมูลที่ copy มาเก็บอยู่ในค่าตัวแปร สามารถทำได้ไหมครับ

อย่างเช่น
    Sub Ostroe()
    On Error GoTo Err_Handler
    Dim StrMonth As String
    Dim StrNRTQC As String
    Input_open_file:
    StrMonth = InputBox("Exsample Mar 2008", "Input Box")
    If StrMonth = "" Then Exit Sub
    StrNRTQC = InputBox("Exsample 0803-001", "Input Box")
    If StrNRTQC = "" Then Exit Sub
    ChDir "\\Rayong\Inventory\TRQC 2008\" & StrMonth
    Workbooks.Open Filename:="\\Rayong\Inventory\TRQC 2008\" & StrMonth & "\TRQC " & StrNRTQC & ".xls", UpdateLinks:=0
    Copy_data:
    Windows("TRQC " & StrNRTQC & ".xls").Activate
    Range("A10").Select
    Selection.End(xlDown).Select
    Range(Selection, Selection.End(xlUp)).Select
    Selection.Offset(1, 1).Resize _
    (rowsize:=Selection.Rows.Count - 1, _
    columnsize:=Selection.Columns.Count - 0).Select
    Selection.Copy
    พอถึงตรงนี้แล้วผมอยากให้ค่าที่ผมสั่งให้ copy มานั้น อยู่ในรูปของตัวแปรก่อน สามารถทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้ต้องทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
    ปล.ถ้ามีอะไรผิดพลาดผมต้องขออภัยด้วยครับ เพราะผมเพิ่งเริ่มหัดเขียน vba ครับ ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    Copy ใช้ในกรณีที่เราต้องการนำไป Paste/Paste Special ให้เหมือนกับตารางต้นทาง

แต่ถ้าอยากนำค่าไปใช้ต่อโดยกำหนดให้เก็บค่าไว้ในตัวแปร เพื่อจะได้นำค่าไปคำนวณต่อก่อนแล้วจึงส่งผลลัพธ์ไปเก็บไว้ที่ปลายทาง ให้กำหนดแบบนี้ครับ
    MyVar = Range("Source")
    Range("Target") = MyVar
    หรือใช้แบบ Evaluate
    MyVar = [Source]
    [Target] = MyVar

http://www.excelexperttraining.com/b...nual000679.php

macz
    Guest
    ขอบคุณครับ ผมจะลองเอาไปศึกษาดูครับ ถ้าติดปัญหาผมจะรีบมาถามเพิ่มเติมครับ