เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: แสดงรายชื่อคนที่ทำงานหายมากที่สุดหลาย ๆคนไม่ได้ครับ

l2enovate
    Guest

แสดงรายชื่อคนที่ทำงานหายมากที่สุดหลาย ๆคนไม่ได้ครับ

ผมได้ทดลองแก้ไขสูตรโดยศึกษาจาก Forum Index มาบ้างแล้วครับ เลยนำมาประยุกต์ใช้แต่ยังไม่สามารถทำความเข้าใจได้ทั้งหมด มีปัญหาคือต้องการให้แสดงรายชื่อพนักงานที่ทำงานหายมากที่สุดในกรณีนี้มี 4 คนที่ทำงานหายมากที่สุด ไม่รู้ว่าการใช้สูตร Index เกี่ยวข้องหรือไม่ สูตร Index หมายความว่าอย่างไร และใช้ในกรณีไหนได้บ้างครับ และตามเอกสารแนบ---ผมจะแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างไรดีครับ

worachai_p
    Guest
    คุณ l2enovate

เท่าที่อ่านความต้องการยังไม่ค่อยเข้าใจทั้งหมดนะครับ เพราะว่ามีบางอย่างที่ออกจะขัดกันอยู่บ้างเช่น คำถามที่ถามว่า
    "ผมไม่สามารถแสดงรายชื่อพนักงานที่ทำงานหายมากที่สุดได้ ผมได้ทบทวนในforum แล้วครับในหัวข้อ Index แต่ยังไม่เข้าใจในวิธีใช้มากนัก จะต้องทำอย่างไรให้สามารถแสดงรายชื่อพนักงานที่ทำเลนส์หายในจำนวนเท่ากันได้มากที่สุดครับ"

ตกลงแล้วต้องการหาพนักงานที่ทำงานหายมากที่สุด หรือว่า หาพนักงานที่ทำเลนส์หายในจำนวนเท่ากันมากที่สุดครับ ถ้าเป็นอันแรกก็แนะนำให้ใช้สูตร
    AC9 =OFFSET($T$8,MATCH(LARGE($V$9:$V$13,1),$V$9:$V$13,0),0)
    AC10 =OFFSET($T$8,MATCH(LARGE($W$9:$W$13,1),$W$9:$W$13,0),0)
    AC11 =OFFSET($T$8,MATCH(LARGE($X$9:$X$13,1),$X$9:$X$13,0),0)
    AC12 =OFFSET($T$8,MATCH(LARGE($Y$9:$Y$13,1),$Y$9:$Y$13,0),0)
    จะแสดงชื่อของพนักงานที่ทำหาย , กลับด้าน , NG หลุด , อื่นๆ มากที่สุด

ส่วนความต้องการที่สอง อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจนะครับ

เอก
    Guest
    จริงๆ แล้ว ผมก็รู้สึกเหมือนกับ คุณ worachai_p เช่นกัน นั่นคือ อ่านโจทย์แล้วยังไม่ค่อยเข้าใจนัก แต่ผมเดาเอาว่า ผู้ถามต้องการให้แสดงรายชื่อพนักงานที่ทำเลนส์หายในจำนวนเท่ากันมากที่สุดครับ ซึ่งจากไฟล์ตัวอย่างคือ 35 ชิ้น ดังนั้น ผมจึงใช้วิธีดังในไฟล์แนบ ให้สามารถแสดงรายชื่อคนที่ทำหาย 35 ชิ้น ซึ่งมี 4 คน

หากยังไม่ตรงตามความต้องการ ลองดูจากแนวคิดที่ผมทำไว้ ซึ่งผมคิดว่า มันสามารถปรับไปได้อีกตามต้องการ

ปล.
    เนื่องจากไฟล์เดิมเป็น excel 2007 แต่ผมเปิดด้วย excel 2003 โดยใช้ตัวแปลง และบันทึกกลับเป็น excel 2007 โดยใช้ตัวแปลงเช่นเดียวกัน ไม่แน่ใจว่า เวลาเอาไปเปิดแล้ว จะมีอะไรผิดปกติหรือไม่ อย่างไร รบกวนท่านที่ใช้ excel 2007 แจ้งให้ทราบด้วย
    ขอบคุณครับ

l2enovate
    Guest

Talking

เรียนคุณ เอก และคุณ worachai_p
    คำถามที่ถามไปวันนี้กลับมาอ่าน ผมก็งงครับ แหะ ๆต้องขอโทษด้วย เมื่อวานหงุดหงิดนิด ๆ
    แก้ปัญหาเองไม่ได้ ขออภัย
    --------ขอขอบคุณที่ช่วยตอบปัญหาครับ ตอนนี้ผมพอเข้าใจระดับหนึ่งแต่ที่ไม่เข้าใจเลยคือช่องที่คุณ เอก ใส่มาให้ผมในช่อง AK-AN มันคืออะไรเหรอครับผมเห็นว่ามันต้องอ้างอิงด้วย ลบไม่ได้เหรอครับหรือจะปรับเปลี่ยนรูปแบบให้ดูสวยงามกว่านี้จะมีปัญหาเกี่ยวกับสูตรหรือไม่ครับ
    ----ส่วนเรื่องการเอาไฟล์2003 ที่คุณเอกแปลงนั้นมาเปิดใน 2007 ผมไม่รู้ว่าคำถามข้างบนเกี่ยวข้องไหม แต่ที่แน่ ๆ สีที่แสดงออกมามันจะเพี้ยนนิดหน่อยครับ ข้อมูลไม่มีปัญหา
    ++++ส่วนคำถามที่ถามว่า
    "ไม่ทราบวัตถุประสงค์ในการแสดงชื่อดังกล่าวครับ"
    ส่วนข้อมูล กลับด้าน, NG หลุด และอื่นๆ ก็คิดเหมือนกันครับ+++++ ผมจะนำไปเปรียบเทียบในตัวพนักงานเพื่อหาวิธีแก้ไขเป็นรายบุคคลไปครับ ไม่ได้มีอะไรพิเศษแต่อย่างใด
    ทั้งนี้ต้องขอขอบพระคุณทั้ง 2 ท่านที่ให้การช่วยเหลือครับ

l2enovate
    Guest
    ขออภัยครับ
    ++ที่ต้องการเรียบเรียงได้คือ สมมุติว่า พนักงานA ทำงานหายครั้งที่5 จำนวน 45ชิ้นซึ่งมากที่สุกในแผนก(รวม 5 ครั้งหายไป80ชิ้น) และพนักงาน B ทำงานหายครั้งที่ 10จำนวน 10ชิ้น(รวม10ครั้งงานหาย 80ชิ้น) อยากให้มันแสดงรายชื่อพนักงานที่ทำงานหายมากที่สุด(คือ80ชิ้น) ก็จะมีชื่อของ Aและ B หรือคนที่ทำงานหายรวม ณ ตอนนั้นเป็นจำนวน 80ชิ้น

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by l2enovate View Post
    ตอนนี้ผมพอเข้าใจระดับหนึ่ง แต่ที่ไม่เข้าใจเลยคือช่องที่คุณ เอก ใส่มาให้ผมในช่อง AK-AN มันคืออะไรเหรอครับ ผมเห็นว่ามันต้องอ้างอิงด้วย ลบไม่ได้เหรอครับ หรือจะปรับเปลี่ยนรูปแบบให้ดูสวยงามกว่านี้จะมีปัญหาเกี่ยวกับสูตรหรือไม่ครับ
    คอลัมน์ AK-AN เป็นที่พักข้อมูลชั่วคราว เพื่อให้รู้ว่า รายการไหนบ้างที่เป็นค่า MAX ถ้าใช่ก็ใส่ตัวเลขเอาไว้ ตอนหลังเราก็จะดึงรายการเฉพาะที่ตรงกับตัวเลข เพื่อไปแสดงชื่ออีกครั้งหนึ่ง ทั้งสี่คอลัมน์นี้ คุณซ่อนไว้ก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องไปปรับแต่งอะไร งานนี้ความสวยไม่ใช่สิ่งสำคัญ แต่ลบทิ้งไม่ได้นะครับ

Quote Originally Posted by l2enovate View Post
    ขออภัยครับ
    ++ที่ต้องการเรียบเรียงได้คือ สมมุติว่า พนักงานA ทำงานหายครั้งที่5 จำนวน 45ชิ้นซึ่งมากที่สุกในแผนก(รวม 5 ครั้งหายไป80ชิ้น) และพนักงาน B ทำงานหายครั้งที่ 10จำนวน 10ชิ้น(รวม10ครั้งงานหาย 80ชิ้น) อยากให้มันแสดงรายชื่อพนักงานที่ทำงานหายมากที่สุด(คือ80ชิ้น) ก็จะมีชื่อของ Aและ B หรือคนที่ทำงานหายรวม ณ ตอนนั้นเป็นจำนวน 80ชิ้น
    ผมก็คิดไว้แล้วเชียว ว่ามันแปลกๆ ว่าทำไมถึงเอาเฉพาะชื่อคนที่ทำงานหายสูงสุดแต่ละครั้ง เพราะที่จริงแล้ว ควรจะเอาชื่อคนที่ทำงานหายสะสมสูงสุด หรืออาจจะสัก 2-3 อันดับแรกก็ได้ แต่วิธีที่แนะนำไปนั้น ก็น่าจะลองประยุกต์ได้นะครับ โดยหาจำนวนรวมของแต่ละคนก่อน เพื่อให้ได้ค่า MAX แล้วจึงนำไปหาชื่อคน