เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: Report ที่ใช้ Excel ทำ ของผมช้าจัง รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

neoskywalker
    Guest

Report ที่ใช้ Excel ทำ ของผมช้าจัง รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

คือผมมี report ที่ใช้ Excel ทำแต่ติดปัญหาที่ว่ามันช้าเหลือเกินครับ
    ผมมีข้อมูลลักษณะที่เป็น List Table
    แล้วต้องนำมาสรุปเป็น report ผลงานของเจ้าหน้าที่ และของหน่วยงาน ประกอบไปด้วย Sheet ต่างๆดังนี้
    1.data = ข้อมูลดิบแบบ List Table
    2.sum product = ใช้เพื่อทำ Link เกี่ยวกับวันที่
    3.REPORT 1 = Report ที่แสดงผลงานของเจ้าหน้าที่แต่ละคน ซึ่งแยกตามสินค้าและกลุ่ม
    4.REPORT 2 = Report ที่แสดงผลงานของกลุ่มแบบแยกตามวันที่
    5.Code = Code ของสินค้าประเภทต่างๆที่นำมา Link ใน Sheet Data
    คือผมจะต้องให้คนอื่นใช้ file นี้แบบง่ายที่สุด เลยทำให้ออกมาหน้าตาประมาณนี้
    แบบว่าเอาข้อมูลดิบมาใส่แล้ว Report ก็ประมวลผลออกมาให้เลย
    แต่ปัจจุบันมันก็เป็นไปตามที่ต้องการแต่ติดตรงที่มันประมวลผลช้ามากๆๆๆๆๆๆๆๆครับ
    ขอรบกวนให้ช่วยแนะนำด้วยครับหรือมีตรงส่วนไหนที่ต้องปรับปรุง
    ไม่ทราบว่าใช้ คำสั่ง Data -> Table ได้หรือไม่ อีกอย่างผมเองก็ยังงงกับคำสั่งนี้
    แต่ที่ office ผมนี่ล้าหลังหน่อยใช้ Excel 97 / Windows 98 อยู่เลยไม่ทราบว่าเกี่ยวด้วยไหมครับ
    http://www.uploadtoday.com/download/...48e2434367a5c3 ( file อยู่นี่ครับ )
    รบกวนด้วยครับขอบคุณครับ(ผมแนบ file มาให้แล้วครับ)
    พิพัฒน์

Guest
    ฮือไม่มีใครตอบได้เลยหรอครับ
    หรือคำถามของผมมันไม่ Clear หว่า

สมเกียรติ
    Guest
    คุณใช้สูตร Array ที่อ้างถึงพื้นที่ทั้ง column ทำให้ Excel ต้องเสียเวลาตรวจสอบทุกเซลล์ที่อ้างถึงไว้ในสูตร
    Branch=data!$G$2:$G$65536
    date=data!$B$2:$B$65536
    LO=data!$D$2:$D$65536
    out=data!$A$2:$A$65536
    Product=data!$E$2:$E$65536

อ่านวิธีลดที่นี่ครับ
    http://www.excelexperttraining.com/b...ning000717.php

Guest
    ขอบคุณมากครับอาจารย์สมเกียรติ
    เดี๋ยวผมจะลองศึกษาเพิ่มเติมในหัวข้อที่แนะนำดูครับ

ssr_thai
    Guest

Smile ลดการคำนวณด้วย Array

ขออนุญาติเพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ

เนื่องจากเคยประสบปัญหานี้เช่นกัน เลยลองหาสาเหตุดู และพบว่าปัญหาหลักๆ มาจากการใช้การคำนวณด้ว Array มากไปใน workbook

จึงขอแนะนำทางออกว่า คงต้องลองปรับวิธีการคำนวณโดยใช้สูตรที่ build-in ของ Exccel อื่นๆ เข้าแทนที่และลดความซ้ำซ้อนของการคำนวณลงครับ

ขอบคุณครับ

Guest
    ผมลองแล้วครับใช้ได้ดีขึ้นครับผม
    เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ
    คือที่ผมหวังอนาคตมากไปหน่อยกะว่าให้คนที่มาใช้ไม่ต้องมาแก้สูตรไปอีกนาน
    แต่ผมลืมนึกถึงลดการคำนวนลงดีกว่า

ขอบคุณมากครับ