เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: การDrag mouse ลากสูตร จะกำหนดได้มั้ยครับว่าต้องการให้ลากด้วยเซลล์ใด

tamnavy
    Guest

การDrag mouse ลากสูตร จะกำหนดได้มั้ยครับว่าต้องการให้ลากด้วยเซลล์ใด

ฟังหัวข้ออาจจะงงครับ สมมุติว่าผมมีข้อมูลในแถว A 1-100 ครับ โดยเรียงลำดับและบรรทัดติดกัน ทีนี้ผมต้องการแทนสูตรลงในช่อง D โดย D2=A1 แล้วเว้นบรรทัด D4=A2 เว้นบรรทัด แล้ว D6=A3 ให้เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยแล้วผมลากเมาส์ลงไปได้เลยโดยไม่ต้องพิมพ์ลงไป แต่พอลากไปแล้ว ช่อง D8=A6, D10=A7 , D12=A10 มีวิธีที่จะให้มันเรียงแบบนี้มั้ยครับ D8=A4 , D10=A5, D12=A6

zv735
    Guest

อย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ

ใช้สูตรนี้ทุกบรรทัดครับ

Code:

=IF(MOD(ROW(A1),2)=0,INDEX(A:A,ROW(A1)/2),"")
    ดู File แนบครับ

tamnavy
    Guest
    ขอบคุณครับ

tamnavy
    Guest
    ผมขออนุญาติถามต่ออีกนิดได้มั้ยครับ ในกรณีคล้ายๆกัน ถ้าเราต้องการใส่ชื่อลงไปที่บรรทัดที่ว่าง โดยใช้สูตร Concatenate เข้าไปด้วย จะนำมาประยุกต์ใช้อย่างไรครับ

zv735
    Guest

Code:

=IF(MOD(ROW(C4),2)=0,INDEX(C:C,ROW(C4)/2),"นาย" & INDEX(A:A,ROW(C3)-2) & "  " & INDEX(B:B,ROW(C3)-2))
    ดู File แนบนะครับ

tamnavy
    Guest
    สุดยอดมากเลยครับ เก่งจริงๆ ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    สงสัยว่าปัญหานี้เกิดขึ้นในงานใด เอาไปใช้ต่ออย่างไรครับ ทำไมจึงต้องดึงข้อมูลเว้นรายการไปเรื่อยๆ และหมายเลขที่ต้องการมีความเกี่ยวข้องกับข้อมูลชื่อนามสกุลอย่างไร

ถ้าคำตอบใน column F ที่ต้องการนั้น ต้องการหมายเลขเรียงกันไปเรื่อยๆ น่าจะใส่เลขเริ่มแล้วบวก 1 จะง่ายกว่า เพราะไม่ต้องเสียพื้นที่เก็บเลขลำดับใน column C

จากนั้นพอได้หมายเลขกำกับแล้ว เราน่าจะนำเลขนั้นเป็นตัวชี้เพื่อดึงข้อมูลต่อไป ดูตัวอย่างแนบครับ ใช้วิธีลากพร้อมกันทีละ 2 row

tamnavy
    Guest
    ขอบคุณครับ ใช้ในงาน กบข.น่ะครับ คือต้องใส่หมายเลขประชาชน อีกบรรทัดหนึ่งก็ชื่อน่ะครับ เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ซึ่งผมมีฐานข้อมูลเป็น Excell เรียงบรรทัดมาแล้วครับ ถ้านั่งพิมพ์ใหม่ก็นานมากเลยครับ เพราะคน4-5 ร้อยคนน่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกความคิดเห็นครับ แต่ผมทำงานนี้เสร็จจนส่งได้ทันเวลาเลยครับ