เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: ผมมีคำถามเกี่ยวกับการใช้ if กับ hlookup ครับ ลองเข้ามาดูคำถามข้างในครับ

civiccoupe
    Guest

ผมมีคำถามเกี่ยวกับการใช้ if กับ hlookup ครับ ลองเข้ามาดูคำถามข้างในครับ

เมื่อเลือก type และ separate และวันที่แล้ว เมื่อกด submit ไปข้อมูลที่เลือกค่าจะไปลงตามวันที่เลือก เช่น ผมเลือก type=car separate=toyota และเลือกวันที่ คือ 2008-01-01(สมมติถ้าเลือกอย่างนี้มีค่าเป็น 10) ค่าที่เลือกจะต้องไปลงในชีต 2 นะครับและจะต้องลงในคอลัมภ์ที่มีวันที่ 2008-01-01 ต้องตรงกันนะครับ

**ไม่ทราบว่าผมจะเขียน if กับ hlookup ใช่หรือไม่ครับ แล้วสามารถทำได้อย่างไร ลองยกตัวอย่างให้ดูหน่อยครับ ขอบคุณครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

ไม่เข้าใจคำถามค่ะ
    คำว่า (สมมติถ้าเลือกอย่างนี้มีค่าเป็น 10) หมายความว่าอย่างไร ดูจากไหนว่ามีค่าเป็น 10 คะ
    คำว่า ค่าที่เลือกจะต้องไปลงในชีต 2 ค่าที่เลือกคืออะไร และลงในชีต 2 แบบไหนคะ
    น่าจะแสดงตัวอย่างให้ดูด้วยว่า CAR กับ TOYOTA มีผลอย่างไรกับชีต 2
    คุณน่าเขียนอธิบายใหม่ แล้วลองให้เพื่อน(ที่ไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้)อ่านดูว่าเข้าใจหรือไม่

และที่ Code . . .
    y = ".xls"
    If y = False And Not TypeName(y) = "String" Then Exit Sub
    Application.ScreenUpdating = False
    BadDate:
    MsgBox "Could not set date, make sure a cell is selected and the sheet is not protected", vbExclamation, "Date Selector"
    Exit Sub
    มีไว้ทำไมคะ เพราะไม่มีโอกาสที่ Exit Sub จะทำงานเลย(เงื่อนไขหลัง If ไม่เป็นจริงเสมอ) ทำให้ MsgBox ทำงานเสมอ

และที่ Code
    aaaa = Format(Sheet1.DateTx.Value, "mm/dd/yyyy")
    มีไว้ทำไมคะ ไม่เห็นนำค่า aaaa ไปใช้ที่ไหนเลย
    คุณควรตัด Code ส่วนที่ไม่เกี่ยวข้องกับคำถามออกให้หมด ไม่เช่นนั้นผู้ตอบต้องมาอ่านและพยายามทำความเข้าใจ ทั้งๆที่ Code นั้นไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องที่ถาม

civiccoupe
    Guest
    ขอโทษทีครับผมอธิบายงงจริงๆ เดี๋ยวผมอธิบายใหม่นะครับ
    เมื่อเลือก type คือ car แล้วเลือก Separate คือ Toyota แล้วเลือกวันที่คือ 2008-01-01(ปี-เดือน-วัน) เมื่อเลือกเสร็จแล้วให้กด submit ในปุ่ม submit จะมี code SQL ใน sql จะไปเลือก ในตาราง type ที่เป็น car Seperate ที่เป็น Toyota และ เลือกวันที่เลือกคือ 2008-01-01 (ในฐานข้อมูลจะมีข้อมูลดังที่ให้ตัวอย่างไว้ในไฟล์แนบอันใหม่นะครับ ) เสร็จแล้วมันจะดึงค่า value คือ 10 ออกมา ถึงตรงนี้นี่คือทำเสร็จแล้วครับแต่ผมไม่ได้เอา code ที่ query มาให้ดู
    พอถึงตรงนี้ เมื่อกด submit เสร็จแล้ว value ของวันที่ 2008-01-01 นั้นคือ 10 ผมต้องการให้ค่า 10 ไปลงที่ sheet2 และต้องลงค่าใน column ของวันที่ 2008-01-01 (ตามที่อยู่ในไฟล์แนบนะครับ)

-ผมอยากถามว่าเราจะต้องเขียน code อย่างไรเพื่อให้ได้ตามที่ผมต้องการครับ ไม่ทราบว่าใช่ใช้ Hlookup หรือไม่ครับ แล้วทำอย่างไรครับ ลองยกตัวอย่างก็ได้ครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ควรอธิบายถึงกรณีอื่นๆด้วย เช่น ถ้าคลิกเลือกอย่างอื่นที่ไม่ใช่ car/toyota แล้วจะให้ข้อมูลไปเก็บไว้ที่ไหน ถ้าเอาไปเก็บไว้ในชีท 2 ตามวันก็จะปนกับข้อมูลของกรณีเดิมอีก

แล้วตารางในชีต 2 มีหัวตารางเรียงวันที่ไว้ก่อนแล้ว หรือให้ VBA เพิ่มต่อให้เอง และมีกรณีที่วันไม่เรียงด้วยไหม

ตัวอย่างที่ยกมานี้ ถ้าจะใช้สูตรแทน VBA ก็ทำได้ และไม่ยากเลยครับ ทำไมคุณต้องใช้ VBA ด้วย

แทนที่จะถามรหัสกัน น่าจะอธิบายลักษณะของงานนี้มาให้เข้าใจกันก่อนว่า ใช้ในงานอะไร ต้องการอะไร มีวงจรของการบันทึกค่าและเรียกใช้ข้อมูลอย่างไร

civiccoupe
    Guest
    อธิบายการทำงานของโปรแกรม
    เมื่อ user เลือก type separate และ date แล้วกด submit แล้ว code ในsubmit จะ ไปดึงข้อมูลใน ฐานข้อมูลตามที่ user ได้เลือก และ จะมี code ดึง value มาทำดังนี้
    ถ้าเลือก car/honda/2008-01-02 value= 20 ก็ให้ไปเก็บข้อมูลที่ sheet2 columnของวันที่ 2008-01-02
    ถ้าเลือก food/rice/2008-01-03 value= 30 ก็ให้ไปเก็บข้อมูลที่ sheet2 columnของวันที่ 2008-01-03
    ถ้าเลือก food/bread/2008-01-04 value= 40 ก็ให้ไปเก็บข้อมูลที่ sheet2 columnของวันที่ 2008-01-04
    ถ้าเลือก food/sugar/2008-01-05 value= 50 ก็ให้ไปเก็บข้อมูลที่ sheet2 columnของวันที่ 2008-01-05
    ถ้าเลือก food/flavour/2008-01-06 value= 60 ก็ให้ไปเก็บข้อมูลที่ sheet2 columnของวันที่ 2008-01-06
    ตามที่ได้ยกตัวอย่างใน sheet2 ของไฟล์ที่แนบ นะครับ
    - ในชีต 2 มีตารางหัวเรียงวันที่ไว้ก่อน แค่ 2 เดือนครับ ที่เหลือต้องใช้ vba
    - ลักษณะงานนะครับ คือ ค่า value ที่ต้องการเอามาลงนะครับ จะต้องลงทุกวัน วันละ 1 ครั้ง เช่น ถ้าวันนี้วันที่ 2008-01-01 ก็ให้ค่า 10 ลงของวันที่ 2008-01-01
    และ พรุ่งนี้ วันที่ 2008-01-02 ก็ให้ค่า 20 ลงของวันที่ 2008-01-02 คือลงวันต่อวันนะครับ

civiccoupe
    Guest
    เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ เมื่อ กด submit แล้วให้ค่าไปใส่ในช่องของวันที่เดี่ยวกัน ในชีต2 เลยครับ
    ไม่ทราบว่าจำเป็นต้องใช้ vba หรือไม่ครับ

civiccoupe
    Guest
    ช่วยตอบด้วยนะครับ จนปัญญาจริงๆ

อรวีร์
    Guest

Smile

หลังจาก Query ได้ค่าจากฐานข้อมูลแล้ว ใช้ Code นี้ค่ะ
    Code:
    Dim FoundCell As Range, TemStr( ) As String, FindDate As Date
    TemStr = Split(Sheet1.DateTx.Value, "/")
    FindDate = DateSerial(TemStr(0), TemStr(1), TemStr(2))
    Set FoundCell = Sheets(2).Rows("12:12").Find(FindDate)
    If FoundCell Is Nothing Then
        Set FoundCell = Sheets(2).Cells(12, 255).End(xlToLeft).Offset(0, 1)
        FoundCell.Value = FindDate
    End If
    FoundCell.Offset(1, 0).Value = 10 ' ใช้ค่าจากฐานข้อมูลแทน
    ถ้าวันที่ที่ระบุหาไม่พบในบรรทัด 12 โปรแกรมจะเพิ่มให้ค่ะ

civiccoupe
    Guest
    ขอบคุณครับ คุณอรวีร์
    แต่มัน error ที่บรรทัด FindDate = DateSerial(TemStr(0), TemStr(1), TemStr(2))
    เดี๋ยวผมลองแก้ก่อนนะครับ

civiccoupe
    Guest
    ถ้าเป็นไปได้ช่วยรบกวนอธิบาย code ให้หน่อยนะครับ ผมจะได้ศึกษาเองได้มากขึ้น