เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: การตัดสต๊อกแบบ FIFO

KritsadaJ
    Guest

การตัดสต๊อกแบบ FIFO

ผมต้องการทำข้อมูลเกี่ยวกับการตัดสต๊อกแบบ First In First Out (เข้าก่อนออกก่อน) แต่ยังคิดไม่ออก ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกท่านใดพอจะมีวิธีคิดรบกวนช่วยหน่อยครับ ลองดูหลักการคิดกับไฟล์ที่แนบมาน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

อรวีร์เคยทำแต่ในโปรแกรมพวกฐานข้อมูล โดยใช้ Clipper เขียน ไม่เคยใช้ใน Excel ค่ะ
    แต่คิดว่าน่าจะต้องเขียนด้วย VBA
    ลองค้นข้อมูลใน Google โดยใส่คำ Excel FIFO ก็เห็นว่าเค้าใช้การเขียน Function ด้วย VBA ดังใน web . . .
    http://www.cpa911.com/read_article.asp?ID=46
    http://www.mrexcel.com/archive2/67200/77944.htm
    ควรมีความรู้เกี่ยวกับ VBA บ้างก่อนนำไปใช้ค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ปัญหานี้ไม่ง่าย เพราะยอดสินค้าที่ขายออกไปจะนำไปตัดยอดรับได้เฉพาะยอดรับในอดีตที่เกิดขึ้นก่อนรายการขายเท่านั้น (จะเอายอดขายไปตัดยอดรับในอนาคตไม่ได้) ถึงจะใช้ VBA ก็ยังยาก

ผมสมมติว่า ให้ตารางในชีทหนึ่งๆบันทึกสินค้าตัวเดียวเท่านั้น ถ้ามีสินค้า 100 ตัวก็ต้องสร้างชีต 100 ชีท (ถ้าอยากบันทึกรายการสินค้าผสมกันในชีทเดียวก็น่าจะได้ แต่สูตรคงยากขึ้นอีกเยอะครับ)

เนื่องจากจำนวนครั้งของรายการขายน่าจะมีมากกว่ารายการรับ ดังนั้นจึงเลือกให้รายการขายบันทึกตามแนว row จะได้ขายได้เยอะกว่า รายการรับบันทึกตามแนว column แล้วถ้าอยากจะเพิ่มจำนวนรายการ ให้ insert ขยับแถวที่ผมใส่สีพื้นชมพูออกไป แล้ว copy สูตรต่อๆกันออกไป

=IF($B6>=E$2,MIN(E$4-SUM(E$5:E5),$C6-SUM($D6 : D6)),0)

$B6>=E$2 ตรวจสอบวันที่เกิดรายการว่า ขาย เกิดขึ้น หลังจากหรือตรงกับวันที่รับ

E$4-SUM(E$5:E5) หายอดรับที่ยังตัดได้อีก

$C6-SUM($D6 : D6) หายอดจ่ายที่ยังตัดได้อีก

ลองดูแฟ้มแนบนี้ครับ ผมเคยมีตัวอย่างเก่าๆเลยแนบมาให้ดูกันด้วย ตัวอย่างนี้น่าจะเอาไปใช้งานได้เลยนะครับและเท่าที่ใช้ Excel มานานยังไม่เคยเห็นใครคิดแบบนี้มาก่อน ช่วยตรวจสอบด้วยว่าสูตรที่ผมสร้างมาใช้งานได้จริงไหม

ที่ยากที่สุดในปัญหานี้คือการออกแบบตารางคำนวณให้คิดแบบสะสมได้ทั้งแนวนอนและแนวตั้ง

KritsadaJ
    Guest
    ก่อนอื่นตัองขอขอบคุณอาจารย์ทั้งสองมากครับ สำหรับสูตรที่อาจาร์ยสมเกียรติให้ใช้ได้ครับ แต่ต้องเพิ่มออฟชั่นไม่ให้ใส่ค่าการจ่ายสินค้ามากกว่าสต๊อกคงเหลือลงไปอีก และผมจะพยายามหาวิธีทำให้สามารถเพิ่มสินค้าหลายตัวในชีทเดียวกันได้ สู้ ๆ ครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ถ้าจะปรับปรุงให้ดี ต้องสร้างตารางฐานข้อมูลไว้ในอีกชีตหนึ่งสำหรับบันทึกรายการรับจ่ายตามกำหนดเวลา หรือจะแยกตารางรายการรับออกจากตารางรายการจ่ายจะดียิ่งขึ้น เวลาบันทึกให้กรอกรายการต่อๆกันไป โดยให้บันทึกสินค้าทุกประเภทต่อๆกันไปตามกำหนดเวลาที่เกิดรายการก่อนหลัง

จากนั้นปรับปรุงตารางคำนวณที่ผมทำไว้ให้สามารถดึงข้อมูลรับจ่ายจากชีตข้างต้นมาใส่ด้านข้างด้านบนตารางคำนวณให้เอง แล้วปรับสูตรคำนวณให้แยกรายการตามประเภทสินค้าได้ด้วย

ฝากทำต่อเองเป็นการบ้านครับ เสร็จแล้วช่วยเอามาอวดกันหน่อย จะได้เผยแพร่ให้ใช้กัน