เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: ผมแก้ Function การเปลี่ยนตัวหนังสือ เป็นตัวเลข แล้วครับ(ต่อจาก Forum เก่า)

zv735
    Guest

ผมแก้ Function การเปลี่ยนตัวหนังสือ เป็นตัวเลข แล้วครับ(ต่อจาก Forum เก่า)

ผมแก้ Function การเปลี่ยนตัวหนังสือ เป็นตัวเลข (ตรงข้ามกับ BahtText) แล้วครับ
    คงมีจุดผิดพลาดอีกมาก รบกวน อาจารย์ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับผม

zv735
    Guest

อันนี้ปรับแก้ตามที่อาจารย์สมเกียรติเคยแนะนำให้ไว้ครับ

อันนี้ปรับแก้ตามที่อาจารย์สมเกียรติเคยแนะนำให้ไว้ครับ

ถ้าตัวอักษรไม่ได้มีหน่วยเป็นบาทสตางค์ อาจเป็นหน่วยเงินประเทศอื่น หน่วยน้ำหนัก หน่วยระยะทาง หรือมีหน่วยเป็นจุด เช่น หนึ่งร้อยยี่สิบสามจุดสี่ห้า หรือ หนึ่งสองสามจุดสี่ห้า หรือ หนึ่งร้อยยี่สิบสามจุดสี่ห้าเมตร
    ต้องการแยกส่วนเฉพาะตัวเลขออกมาเท่านั้น โดยสูตรนี้น่าจะใช้ชื่อว่า Text2Number
    แล้วฝากคิดเผื่อไว้อีกว่า โครงสร้างของรหัสคำสั่งนี้สามารถนำไปประยุกต์ดัดแปลงใช้กับเวลาได้ด้วย เช่น สิบสองนาฬิกาสามสิบสี่นาที หรือ สิบสองชั่วโมงสามสิบสี่นาที ให้แปลงออกมาเป็น 12:34 (Text2Time)
    ตาม File แนบครับผม

สมเกียรติ
    Guest

Exclamation ฟอรัม Excel Expert Volunteer's Articles & News

อีกหน่อยพอสามารถสร้างรหัสได้เสร็จสมบูรณ์แล้ว น่ายกตัวรหัสไปเปิดเผยไว้ที่ฟอรัม Excel Expert Volunteer's Articles & News นะครับ จะได้เกิดประโยชน์ในระยะยาวมากขึ้น

คุณ ZV735 จะเริ่มใช้ฟอรัม Excel Expert Volunteer's Articles & News ก่อนก็เชิญเลยครับ เริ่มจากเรื่องใดก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเริ่มจากเรื่องกระทู้นี้

zv735
    Guest

ขอบพระคุณอาจารย์สมเกียรติมากมากครับ

ขอบพระคุณอาจารย์สมเกียรติมากมากครับ

แล้วถ้า รหัส สมบูรณ์แล้วผมจะไป Post ไว้ครับผม

rundim
    Guest
    จากตัวอย่างที่ทำให้ดูผมมีข้อสงสัยนิดหนึ่งครับ
    แปดแสนสองหมื่นแปดพันสามร้อยสองล้านเก้าแสนห้าหมื่นหกพันเจ็ดร้อยหกสิบสามบาทแปดสตางค์ = 828302956763.08 ตรงนี้ก้อโอเคนะครับ
    แต่ผมงงตรงลักษณะการอ่านตรงนี้นะครับ
    สี่แสนเจ็ดหมื่นสองพันแปดร้อยแปดสิบสองล้านหนึ่งหมื่นสามพันหกบาทเจ็ดพันยี่สิบห้าสตางค์ = 472882013006.7025
    เนื่องจาก หน่วย"สตางค์"ที่เท่ากัน แต่กับมีค่า ที่ไม่เท่ากัน
    เท็จจริงเป็นอย่างไร ถ้าผมเข้าใจผิดต้องขออภัยด้วยนะครับ

zv735
    Guest

ครับคุณ rundim

ครับคุณ rundim
    ผมก็เจอและลองตรวจสอบดูแล้วเกิดจากการปัดเศษขึ้นโดย คำสั่ง Val ในช่วงสุดท้ายก่อนส่งค่ากลับมาครับ
    เพราะค่าในแต่ละช่วงถูกต้องหมดครับ
    ค่า
    สี่แสนเจ็ดหมื่นสองพันแปดร้อยแปดสิบสองล้านหนึ่งหมื่นสามพันหกบาทเจ็ดพันยี่สิบห้าสตางค์ = 472882013006.7025
    จะคืนค่า 472882013006.7030 (มีการปัดเศษครับ)
    แต่
    หกล้านสามพันหกบาทเจ็ดพันยี่สิบห้าสตางค์ คืนค่า = 6003006.7025 ถูกต้องครับ

อาจารย์ท่านใดแนะนำได้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากมากครับผม

rundim
    Guest
    พอดีผมหมายถึง ค่าที่ได้นะครับ
    เช่น เจ็ดพันยี่สิบห้าสตางค์ = 7025 สตางค์ = 70 บาท 25 สตางค์ = 70.25
    เพราะ 100 สตางค์ = 1 บาท ที่ผมเข้าใจนะครับ
    หกบาทเจ็ดพันยี่สิบห้าสตางค์ น่าจะเป็น = 6+70 บาท กับอีก 25 สตางค์ = 76.25
    สามบาทแปดสตางค์ ยังเท่ากับ 3.08
    เรื่องปัดเศษไม่ใช่เรื่องที่ งง ครับ
    หรือผมเข้าใจผิด ว่าต้องการแปลงส่วนเฉพาะตัวเลขออกมาเท่านั้น
    ถ้าผิดพลาดเรื่องความคิดต้องขออภัยไว้ด้วยนะครับ

zv735
    Guest

สวัสดีครับคุณ rundim

สวัสดีครับคุณ rundim
    ผมทำเพื่อให้แปลงได้ทุกหน่วยนะครับ เลยสนใจที่จะแปลงค่าเฉพาะตัวเลขอย่างเดียวนะครับ

แต่ที่ผมอยากได้จริงๆคือไม่อยากให้มีการปัดเศษนะครับไม่ว่าค่าจะมากแค่ไหน
    มีวิธีแนะนำหรือเปล่าครับผม

ขอบคุณมากมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ใครทราบไหมว่า อ่านเลขสตางค์กันอย่างไรครับ
    0.75 บาท = ศูนย์บาท เจ็ดสิบห้าสตางค์
    0.751 บาท = ศูนย์บาท เจ็ดสิบห้าจุดหนึ่งสตางค์ หรือว่าอ่าน ศูนย์บาท เจ็ดร้อยห้าสิบเอ็ดสตางค์ กันแน่ครับ