เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: มีวิธีการป้องกัน Cell ที่สร้าง Validate ไว้ไหมครับ

Nongmod
    Guest

มีวิธีการป้องกัน Cell ที่สร้าง Validate ไว้ไหมครับ

ต้องการป้องกันการแก้ไข Cell ที่ทำการ Validate ไว้ในกรณีที่ User ไป Copy เซลล์อื่นมาวางทับ หรือ ลากเมาส์ Fill ข้อมูลมาจากเซลล์อื่นซึ่งเป็นผลทำให้ Validation ถูกลบไปด้วย
    วิธีการขอให้ใช้ได้ใน Excel 2000 ด้วยนะครับ เพราะ User ส่วนใหญ่ยังใช้ Excel 2000 อยู่ครับ

Nongmod
    Guest
    ไม่มีวิธีป้องกันการแก้ไขเซลล์ที่ Validate ไว้เลยเหรอครับ อาจารย์ท่านใดทราบรบกวนแนะนำหน่อยครับ

สมเกียรติ
    Guest
    มันเป็นจุดอ่อนของ Validation ครับ ทำได้แค่ใช้วิธีอื่นช่วยเตือนต่อ เช่น ใช้สูตร IF ช่วยตรวจสอบค่าหรือ Conditional Formatting เปลี่ยนสีเพื่อเตือน