เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: อยากเขียน code VBA เพื่อตรวจข้อมูล ทำยังไงดีครับ

arsetee
    Guest

Question อยากเขียน code VBA เพื่อตรวจข้อมูล ทำยังไงดีครับ

ตามตัวอย่างนี้ผมต้องการเขียน VBA เพื่อ Copy B3:F3 ไปเพิ่มข้อมูลในตารางครับ (วิธีการ Copy เพื่อเพิมข้อมูลพอได้ไอเดียจาก อ.สมเกียรติ ใน web http://www.excelexperttraining.com/b...nual000683.php นี้แล้วครับ) แต่ติดตรงที่ว่า วิธีการเขียน Code เพื่อตรวจสอบข้อมูลที่ Input (B3:F3) ก่อนที่จะ Copy ตามข้อดังนี้ครับ
    1. ตรวจว่า ID ใหม่จะซ้ำกับ ID ในตารางหรือเปล่า ถ้าซ้ำให้แจ้งเตือนผู้คีย์ข้อมูล
    2. ตรวจ Num ให้ตรงกับเงื่อนไขของ Type ถ้าตัวเลขไม่ได้ใส่ให้แจ้งเตือน
    3. ตรวจข้อมูลใน Input ทั้งหมดต้องกรอกข้อมูลให้ครบ ถ้ามีช่องว่างให้แจ้งเตือน

เนื่องจากต้องทำไปให้พนักงานคีย์ข้อมูล เลยต้องใช้ macro ช่วยป้องกันความผิดพลาดในการคีย์ข้อมูลครับ
    ขอคำแนะนำจากท่านอาจารย์ ทุกท่านด้วยครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ควรส่งรหัสที่ทำเองมาดูกัน ดีกว่าให้ทางนี้ทำให้ทั้งหมดครับ

ลองแกะแฟ้มแนบดูเป็นตัวอย่าง ผมใช้ Data Validation กับ Conditional Formatting ช่วยในการตรวจสอบการกรอกข้อมูลว่ามีซ้ำหรือไม่ ถ้าซ้ำจะดึงรายการเดิมมาแสดง ให้เราพิมพ์ทับค่าใหม่ลงไปเพื่อส่งไปเก็บบันทึกที่รายการเดิม แต่ถ้าไม่ซ้ำจะบันทึกต่อท้าย

arsetee
    Guest
    ขอบคุณ อ.สมเกียรติ ครับ ในส่วนการเขียน Code ตรวจสอบเงือนไขที่ต้องใช้ ตัวแปรด้วย ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ งงๆอยู่บ้าง (อ่านของ อ.สมเกียรติ แล้วก็เข้าใจครับ)
    ผมขออนุญาตนำไอเดียอาจารย์ไปปรับปรุงเพิ่มเติมก่อนนะครับ
    ขอบคุณครับ