เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 17 of 17

Thread: กราฟใน Excel หาจุดตัด, Slope และค่าที่ตำแหน่งได้มั้ยครับ

zv735
    Guest

อย่างนี้ได้หรือเปล่าครับ

น่าจะใช้สูตร Trend ได้นะครับ
    ลองดูวิธีใช้ จาก Link ข้างล่างนะครับ

http://www.excelexperttraining.com/f...read.php?t=968

ขอบคุณครับผม

อรวีร์
    Guest

Smile

ลองดูตาม Link ที่คุณ zv735 ให้มาค่ะ ตรงแฟ้มแนบของคุณวานิชย์
    จะมีการใช้ Function Trend( ) ในการคำนวนหาค่าระหว่างจุด 2 จุดแบบสมการเส้นตรง
    มีการใช้ Index( ) และ Match( ) มาใช้หาว่าจุดที่ต้องการอยู่ระหว่าง 2 จุดใด

สมเกียรติ
    Guest
    เนื่องจากเส้นกราฟที่เห็นเป็นเส้นโค้งและยังไม่แน่นอนว่า ช่วงค่าใดที่เป็นแนวโค้งขึ้นโค้งลง ผมจึงไม่แน่ใจว่าสูตร Trend จะเหมาะครับ เพราะคิดว่าสูตรนี้ใช้กับกรณีแนวโน้มเป็นเส้นตรงแบบ Simple Linear Regression เท่านั้น ฝากตรวจสอบด้วย

TREND
    Returns values along a linear trend. Fits a straight line (using the method of least squares) to the arrays known_y's and known_x's. Returns the y-values along that line for the array of new_x's that you specify.
    Syntax
    TREND(known_y's,known_x's,new_x's,const)
    Known_y's is the set of y-values you already know in the relationship y = mx + b.

อรวีร์
    Guest

Smile

ใช้ได้ค่ะ เพราะตามวิธีที่คุณวานิชย์ใช้ จะหาว่าค่าที่ต้องการหาอยู่ระหว่างจุด 2 จุดใด
    เมื่อได้มาเพียง 2 จุดแล้วก็ลากเส้นตรงเชื่อม 2 จุดนั้น ไม่ว่าขณะนั้นค่า Y จะเพิ่มขึ้นหรือลดลง ก็ใช้ Trend( ) ได้ค่ะ
    จากสมการเส้นตรง y = mx + b
    m คือ Slop ของเส้นตรงนั้น ซึ่งจะเป็นลบเมื่อค่า Y ลดลงในช่วงนั้น
    ลองดูในแฟ้มแนบค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ขอให้คุณ vbank ช่วยยกตัวเลขในคำถามมาให้ชัดเจนกว่านี้หน่อยนะครับ อ่านคำถามซ้ำแล้วงงว่าถามหาค่าระหว่างช่วงจุดพิกัดบนเส้นกราฟใช่ไหม ลองสมมติตัวเลขค่า x y ทั้งหมดมาดูกันหน่อย จะใช้กราฟตัวไหนในแฟ้มที่แนบมาใช้ก็เลือกเอาสักภาพหนึ่งมาเป็นตัวอย่างประกอบคำถาม

สงสัยว่ากราฟที่สร้างมา ทำไมจึงเลือกใช้กราฟแบบ Line ทำไมไม่ใช้แบบ xy ครับ อาจเป็นเพราะผมไม่เข้าใจค่าที่ใช้วิเคราะห์ด้วยกราฟว่าต้องการให้กราฟแสดงถึงภาพความสัมพันธ์ของอะไร

อรวีร์
    Guest

Smile สมการเส้นตรง

อรวีร์ขออธิบายเพิ่มเติมนิดค่ะ เกรงว่าท่านอื่นจะนำ Trend( ) ไปใช้ในข้อมูลที่ไม่ควรใช้
    Trend( ) ใช้กับข้อมูลที่มีค่า 2 อย่างที่สัมพันธ์กันเป็นแบบเส้นตรง คือ เมื่อนำค่า 2 อย่างนั้นมา plot กราฟ ควรได้กราฟเส้นตรง หรือเกือบจะเส้นตรง(เนื่องจากการคลาดเคลื่อนจากผลการทดลอง)
    กราฟเส้นตรงนั้น จะมีสมการพื้นฐานแบบนี้ค่ะ
    Y = mX + b
    โดยที่ค่า
    Y คือ ตัวแปรตาม(ค่าที่ขึ้นอยู่กับค่า X)
    m คือ ความชันของกราฟ มีความหมายว่าเมื่อ X เปลี่ยนไป 1 แล้ว Y จะเปลี่ยนไปเท่าใด
    b คือ ค่าจุดตัดแกน Y (เมื่อต่อเส้นกราฟมาตัดแกน Y) หมายถึงค่าของ Y เมื่อ X=0

สรุปก็คือ ไม่ควรนำ Trend( ) ไปใช้กับข้อมูลที่ค่า 2 อย่างไม่ได้สัมพันธ์กันแบบเส้นตรง

ส่วนโจทย์ข้อนี้ก็ไม่สามารถใช้ Trend( ) กับข้อมูลทั้งหมดได้ เนื่องจากข้อมูลมีความสัมพันธ์กันแบบเส้นโค้ง

แต่สามารถใช้กับการประมาณค่าระหว่างจุด 2 จุดของกราฟได้โดยถือเสมือนว่าลากเส้นตรงเชื่อมระหว่าง 2 จุดนั้น แต่มีข้อจำกัด คือ
    1. การทดลองต้องตรวจวัดค่าได้อย่างเที่ยงตรง มีความคลาดเคลื่อนน้อย(ทั้งจากเครื่องมือ และคน)
    2. จำนวนค่าการทดลองต้องถี่มากพอ เพื่อสามารถสมมุติได้ว่าเส้นระหว่าง 2 จุดที่ติดกันเป็นเส้นตรง

หมายเหตุ ในเมืองไทย เรียนเรื่องสมการเส้นตรงกันน้อย(อรวีร์ก็ไม่เคยเรียนต่างประเทศหรอกค่ะ ) ส่วนมากเรียนกันสมการเดียว(Y=aX+b) ซึ่งที่จริงสามารถแปรรูปแบบได้หลายสมการ ลองดูที่นี่ค่ะ
    http://en.wikipedia.org/wiki/Linear_equation

vbank
    Guest
    ขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านที่ให้ความรู้และเสียสละเวลาครับ
    จริง ๆ แล้วตัวกราฟถ้าจะหาจากสมการทางไฟฟ้าจะได้กราฟที่เป็นเอ็กซ์โปแนนเชียลและมีสมการค่อนข้างยุ่งยากครับ
    แต่สำหรับข้อมูลที่ได้จากการทดลองนั้นกราฟจะมีคุณลักษณะเป็นเส้นตรงระหว่างจุดสองจุดถึงแม้ว่าตัวกราฟโดยรวมจะมีลักษณะเหมือนเส้นโค้งครับ(อย่างที่อาจารย์อรวีร์บอก)

ที่อาจารย์สมเกียรติถามว่าทำไมไม่ใช้กราฟแบบ xy จริง ๆ แล้วผมมีความรู้เกี่ยวกับโปรแกรมนี้น้อยมาก และกราฟที่ผมต้องการคือกราฟที่เปลี่ยนแปลงตามจุดของชุดข้อมูลครับ ลองเลือกดู 4-5 แบบแล้วมาเจออันนี้ใช้ได้ผมก็ใช้เลยไม่ได้ทดลองต่อไปครับ

ตอนทำผมคิดว่าน่าจะมีกราฟอื่น ๆ อีกที่เราสามารถวิเคราะห์ค่าต่าง ๆ ในกราฟได้โดยง่ายยิ่งในกรณีที่ข้อมูลจำนวนมาก ๆ อย่างการทดลองทางไฟฟ้า หรือตัวเลขพวกการเงินครับ

ตอนนี้พอจะได้ไอเดียแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ