เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 17

Thread: กราฟใน Excel หาจุดตัด, Slope และค่าที่ตำแหน่งได้มั้ยครับ

vbank
    Guest

กราฟใน Excel หาจุดตัด, Slope และค่าที่ตำแหน่งได้มั้ยครับ

อย่างเช่นในรูปนะครับ ผมต้องการกราฟที่จุด 25.89dB ว่ามีค่าเท่าไรในแกน x ผมจะทราบได้ไหมครับ แล้วมีวิธีอื่น ๆ อีกรึไม่ที่เราจะหาตำแหน่งในกราฟ ว่ามีค่าเท่าใดในแกน x และ y
    อีกข้อนะครับ เราสามารถพล็อตกราฟให้เป็นเส้นตรงเพื่อหา Slope ได้มั้ยครับ ในกรณีที่ข้อมูลไม่เป็นเชิงเส้น (อีกทั้งพล็อตแกนเป็นค่า log ได้แค่แกน y ไม่ทราบว่าทำไม)
    ขอบคุณมากครับ
    ผมพยายามหาอยู่นานแล้วครับ แต่ไม่เจอ ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไร ไม่อยากใช้มือวาดลงกระดาษ Semi-log เพราะ Report พิมพ์มาทั้งเล่มแล้วน่ะครับ

vbank
    Guest
    ลืมบอกไปว่าผมใช้ Excel2007 นะครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

เรื่องกราฟนี่ อรวีร์รู้น้อยค่ะ แต่ถ้ามีค่าคู่ลำดับของ Frequency-Gain มาให้แล้ว สามารถเขียนสูตรเพื่อหาอีกค่าหนึ่งได้ กรณีที่รู้ค่าคู่ลำดับของมัน 1 ค่า
    เช่น รู้ค่า Hz และต้องการหาค่า dB
    โดยเขียนสูตรหาว่าอยู่ระหว่างคู่ลำดับ 2 คู่(จุด)ใด ก็คำนวนแบบเส้นตรงระหว่าง 2 จุดนั้น
    คุณน่าจะส่งแฟ้มแนบมาด้วยนะคะ

ส่วนกราฟที่มีแกน X เป็น log นั้น อรวีร์ใช้ขั้นตอนดังนี้(Excel 2003)
    1. ลากคลุมบริเวณข้อมูลรวมทั้ง Header ด้วย
    2. เลือกกราฟแบบ Scatter แล้วกด Next ไปจน Finish
    3. Click ขวาที่เส้นกราฟแกน X แล้วเลือก Format Axis
    4. ที่ TAB Scale ใส่เครื่องหมายถูกที่ Logarithmic scale แล้วกด OK
    5. Click ขวาที่จุดที่ Plot ของกราฟ เลือก Add Trendline . . .
    6. เลือก Trendline แบบ Logarithmic

สมเกียรติ
    Guest
    ปกติการใช้ mouse ชี้เพื่อแสดงค่าบนเส้นกราฟ จะแสดงค่าได้เฉพาะ ณ จุดที่เป็น marker หรือ data point เท่านั้นครับ ไม่สามารถแสดงทุกตำแหน่งใดบนเส้นกราฟ

การควบคุมการแสดงค่าบนกราฟนี้ ใน Excel 2007 ให้สั่ง Office > Excel Options > Advanced > Display > เลือกกาในช่อง Show chart elements name / Show data point values on hover

vbank
    Guest
    ขอบคุณอาจารย์ทั้ง 2 ท่านมากครับ
    ของอาจารย์อรวีร์ ผมได้ลองเข้าไปในตัวเลือกแกนแล้วไม่มีให้เลือกเป็น Log ครับ
    อาจต้องพล็อตกราฟใหม่โดยเลือกแบบที่อาจารย์แนะนำมา

ส่วนตัวเลือกที่อาจารย์สมเกียรติแนะนำผมหาไม่เจอครับ เนื่องจากตัวเลือกเป็นภาษาไทยและผมไม่รู้ Short cut ด้วย สำหรับ 2007 นี่ก็เคยใช้แค่ผิวเผินน่ะครับ (ทดลอง search ในเมนู help แล้วก็ไม่เจอครับ)

ทั้งนี้ผมได้แนบไฟล์มาด้วยอยากทราบสูตรที่อาจารย์หาค่าคู่ลำดับเป็นเส้นตรงที่อาจารย์บอกครับ
    จากตารางด้านซ้ายเป็นตารางที่ต้องปริ้นท์ลง Report ครับดังนั้นชุดข้อมูลไม่ได้เรียงลำดับผมเลยต้องทำตารางยาว ๆ ใหม่ทางด้านขวาเพื่อ Plot Graph ครับ

ขอขอบคุณที่ให้ความรู้อันเป็นประโยชน์มากเลยครับ
    ขอบคุณครับ

อรวีร์
    Guest

Smile

อรวีร์เปิดแฟ้มแรกของคุณไม่ได้(ด้วย Excel 2003) ช่วย Save as เป็น Version ที่ต่ำลงหน่อยค่ะ
    ควรตั้งชื่อแฟ้มเป็นภาษาอังกฤษด้วยค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    เลิกใช้เมนูไทยดีกว่าครับ ไม่งั้นคงสื่อสารกับผู้ใช้ในฟอรัมส่วนใหญ่นี้ลำบากแน่ๆ เพราะแทบทั้งหมดใช้เมนูอังกฤษกันทั้งนั้น แต่ถ้าบริษัทบังคับให้ใช้ คงต้องแปลเมนูกลับกันเอง

สมเกียรติ
    Guest
    ตั้งชื่อแฟ้มใหม่ก่อนครับhttp://www.excelexperttraining.com/f...read.php?t=214

vbank
    Guest
    ผมยังใหม่ที่นี่ก็เลยทำอะไรไม่ค่อยถูกครับ บ้างต้องขอโทษด้วยครับ
    แต่หลังจากนี้คงจะมาบ่อยขึ้น เพราะจะทำโปรเจคต์เทอมหน้านี้ครับ

ทั้ง 2 ไฟล์ที่แนบมานั้นคือไฟล์เดียวกันครับ แต่ผม Save มาทั้ง 2 เวอร์ชั่นเลยเผื่อว่าอาจารย์ใช้ตัวไหนจะได้เปิดได้

ตอนนี้เรื่องกราฟผมได้ใช้เครื่องคิดเลขคำนวณจุดของกราฟและหาคำตอบไปเรียบร้อยแล้วครับ (คือว่าต้องรีบส่ง Report น่ะครับ) แต่ก็ยังอยากได้สูตรคำนวนจุดด้วย Excel อยู่ครับ

สมมติว่าเรามีชุดข้อมูล 2 ชุดที่อยู่ในกราฟ คือ จุด y1 มีค่าในแกน x = a และจุด y2 มีค่าในแกน x = b เมื่อเราต้องการทราบค่าในระหว่างจุด y1 และ y2 ว่าจะมีค่าเป็นเท่าไรในแกน x จะมีสูตรอย่างไรครับ

สมเกียรติ
    Guest
    สูตร Excel ที่หาค่าได้โดยตรงอาจจะมีอยู่ก้ได้เพราะเราสามารถเพิ่มสูตรทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมเข้าไปโดยใช้ Analysis ToolPak Add-in แต่ผมไม่เคยใช้เลยไม่ทราบครับ

โดยทั่วไปผมจะหาทางสร้างสูตรขึ้นมาเอง โดยใช้สูตรแบบเดียวกับที่เราต้องใช้เครื่องคิดเลขคำนวณนั่นเอง ดังนั้นขอให้ยกสูตรที่คุณใช้มาดูกัน