เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: security ของ excal

offroad98
    Guest

security ของ excal

คือว่ามีไฟล์ excal บางไฟล์ เป็นงานที่ต้อง security ครับ คือต้องใส่พาส ไม่มีพาสก็ใช้ไม่ได้ แต่ทีนี้มีความจำเป็นต้อง ซ่อน คอลัมส์ ครับ คือคนที่วิวได้จะเห็นไม่ครบทุกคอลัมส์ ครับ ต้องทำยังไงครับ รบกวนด้วยครับ

excal 2003 ครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ปัญหาคืออะไรครับ ถามถึงวิธีซ่อน column หรือว่าซ่อนได้แล้วอยากให้ผู้ใช้เห็นหน้าตารางเป็นอย่างไร ... ช่วยระบุคำถามให้ชัดก่อน

offroad98
    Guest
    คืออย่างนี้ครับ ต้องการไห้พนักงานเห็นแค่ คอลัมส์ บาง คอลัมส์ ครับ เช่นชื่อ ลูกค้า แต่จะไม่ไห้เห็น คอลัมส์ หมายเลขโทรศัพท์ กับ E-Mail ครับ แต่ว่ามีผู้บริหารเท่านั้น ครับที่ดูได้ทั้งหมดครับ
    ไม่ทราบว่าจะทำได้มั๊ยครับ ถ้าทำได้ผมต้องทำยังไงบ้างครับ รบกวนด้วยครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ต้องใช้ VBA ควบคุมให้ถามรหัสก่อนจึงจะผ่านให้เห็นตารางทั้งหมด

แฟ้มตัวอย่างที่แนบมานี้ ผมใชรหัสผ่านว่า test ครับ และใช้ร่วมกับ View > Custom View

Code:
    Sub BossView()
        psw = InputBox("รหัสผ่าน", "Authorized Personal Only")
        If psw = "test" Then
            ActiveSheet.Unprotect psw
            ActiveWorkbook.CustomViews("Boss").Show
            ActiveSheet.Protect ("test")
        End If
    End Sub
    Sub NormalView()
        ActiveSheet.Unprotect ("test")
        ActiveWorkbook.CustomViews("Normal").Show
        ActiveSheet.Protect ("test")
    End Sub
    ถ้าใช้ VBA เป็น จะไม่ใช่เรื่องยาก แต่ถ้าใช้ไม่เป็นก็ขอให้ศึกษาวิธีใช้ VBA ก่อน