เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: อยากทราบวิธีหาผลรวมโดยไม่สนใจค่าบวกลบ

bcsx
    Guest

อยากทราบวิธีหาผลรวมโดยไม่สนใจค่าบวกลบ

เรียนอาจารย์และทุกท่าน
    ผมอยากจะรบกวนถามสูตรการคำนวณหาค่าผลรวม ตาม file ตัวอย่างประกอบที่แนบมา โดยที่ไม่คำนึงถึงว่าค่าใช่แต่ละเซลล์นั้นจะเป็นบวกหรือลบ โดยให้ยอดค่าผลรวมที่แสดงออกมาเป็นเหมือนค่าบวกทั้งหมด และไม่มีการเข้าไปแก้ไขค่าใด ๆ ในฐานข้อมูลครับ

ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ขอให้ลองสังเกตดูในกระทู้ที่ตั้งมากับข้อมูลส่วนตัวนั้น มีสิ่งที่ควรปรับปรุงแก้ไขอยู่ 2 อย่างครับ ... ลองอ่านคำประกาศ

ส่วนคำตอบในการหายอดรวมตัวเลข โดยไม่นำเรื่องหมายลบมาคำนึง ให้ใช้สูตร
    =SUMPRODUCT(ABS(A2:A6))

bcsx
    Guest
    ขอบคุณครับอาจารย์ แล้วจะแก้ไขปรับปรุงให้ตรงตามประกาศในคราวต่อไปครับ