เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: ช่วยทีครับเรื่องการคำนวนชั่วโมงโอที

forever1234
    Guest

ช่วยทีครับเรื่องการคำนวนชั่วโมงโอที

คือผมทำ excel ไม่เป็นครับแต่อยากทำให้ excel มันคำนวน แยก ระหว่าง ชม.มาสาย กับ ชม.โอทีแล้วมารวมชม.ทั้งหมดที่ด้านล่างนะครับ แต่ไม่รู้จะให้มันรวมยังไงเพราะไม่ยอมปัดเศษชม.ให้ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ผมมีไฟล์แนบมาให้ด้วยครับ

สมเกียรติ
    Guest
    การใช้เวลาต้องพิมพ์แบบ ชม:นท อย่าใส่จุดครับ
    ดูรายละเอียดวิธีใช้วันที่และเวลาที่
    http://www.excelexperttraining.com/g...teandtime.html

คราวต่อไปขอให้ตั้งชื่อแฟ้มแนบเป็นภาษาอังกฤษด้วย

forever1234
    Guest
    ขอบคุณมากครับ ^ ^ และต่อไปจะระวังเรื่องชื่อไฟล์ให้เป็นภาษาอังกฤษก่อนส่งครับ - -a
    ขอรบกวนถามอีกเรื่องนึงครับเรื่อง
    =MAX(0,C2-$K$3)
    ทำไมถึงต้องมี $ ครอบตรงคอลัมด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

สมเกียรติ
    Guest
    $ นี้ใส่ไว้เพื่อล้อคตำแหน่ง row column ให้คงที่พร้อมกันครับ เนื่องจาก K3 เป็นค่าคงที่ควรกำหนดให้ใช้ตำแหน่งคงที่เช่นกัน

ถ้าไม่ใส่ $ หน้า column แล้ววันหนึ่งเราเกิดต้องการ copy สูตรนี้ไปที่เซลล์อื่น สูตรจะเพี้ยนไปจากเดิม

ปล ดูจากข้อความที่อยู่ใต้ชื่อกรอบด้านซ้ายของจอ พบว่ายังไม่ได้ให้รายละเอียดของ User Profile ครบ ขอรบกวนให้คุณ forever ช่วยเข้าไปให้รายละเอียดใน user cp ในส่วนของรุ่น Excel/Windows ที่ใช้อยู่ด้วยครับ

forever1234
    Guest
    ขอบคุณครับ ส่วนรายละเอียดของ user cp ผมแก้ไขแล้วนะครับ ^ ^

สมเกียรติ
    Guest
    ดีแล้วครับ การที่เราใส่หน้าที่งานที่ทำลงไป นอกจากช่วยให้คนตอบเข้าใจพื้นฐานคนถามแล้ว ยังทำให้มีโอกาสได้รับเชิญให้ย้ายงานไปทำกับคนที่เขาสนใจได้ด้วยครับ ถ้าเห็นใครถามตอบแล้วแสดงถึงพื้นฐานความรู้ดีแล้วเขามีตำแหน่งงานว่างอยู่