เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: อยากทราบการดึงข้อมูลจาก Text files หลายๆไฟล์ ลง Excel ครับ

beerku
    Guest

Lightbulb อยากทราบการดึงข้อมูลจาก Text files หลายๆไฟล์ ลง Excel ครับ

สมมติในโฟลเดอร์มี Text files อยู่ครับ แต่ชื่อไฟล์แต่ละไฟล์ไม่เหมือนกันครับ เช่น
    A1.txt , A2.txt , A3.txt
    B15.txt ,B20.txt
    C30.txt
    รวมหกไฟล์ (ความจริงเยอะกว่านี้ครับ เป็นร้อยไฟล์เลยครับ) โดยทุกไฟล์ข้อมูลข้างในเหมือนกันครับ มี ชื่อ นามสกุล เบอร์โทร 3ฟิลด์ครับ แบ่งฟิลด์ด้วยเครื่องหมายสเปซ พอดีเป็นไฟล์ที่สร้างจาก PHP ครับ แต่จะเอามาลงใน Excel ซึ่งถ้าจะก๊อบปี้ข้อมูลแต่ละไฟล์มาไว้ใน Excel จะเสียเวลานานมากครับ มีวิธีใดบ้างครับที่สามารถดึงข้อมูลใน Text Files ทั้งหมดในโฟลเดอร์นี้มาลง Excel ได้ครับ ผมใช้เมนู ข้อมูล -> นำเข้าข้อมูลจากภายนอก ก็ได้แค่ทีละไฟล์ครับ
    ขอบพระคุณมากครับ

สมเกียรติ
    Guest
    ลองแนบตัวอย่างง่ายๆสั้นๆมีแค่ 2-3 รายการมาดูกันหน่อยครับ ขอให้ทำตัวอย่าง text file 3 files และ xls ที่ต้องการคำตอบมารวมกันว่าหน้าตาที่ต้องการเป็นอย่างไร

zip รวมกันมาก็ได้ครับ

beerku
    Guest
    ส่งตัวอย่างมาให้แล้วครับ ขอบพระคุณมากครับอาจารย์สมเกียรติ

chatchat
    Guest
    คุณ beerku ลองดูตามไฟล์แนบนี้นะครับ
    ผมเขียน VBA โดยการ record macro จากการใช้ function import data นี่แหละครับ แล้วเพิ่มเติมในส่วนของ การค้นหาไฟล์ .txt ทั้งหมด ใน folder ที่กำหนด ว่ามีกี่ไฟล์ จากนั้น ก็จัดการ import data ใน text file นั้น มาเรียงใน cell ที่ต้องการ
    สิ่งที่คุณต้องทำคือ เปลี่ยน ชื่อ folder ที่เก็บ ไฟล์ เป็นของคุณเอง โดยใน code ให้เปลี่ยนบรรทัดที่เขียนว่า .LookIn = "C:\Data_Folder" ให้เปลี่ยนเป็นที่อยู่ folder ของคุณเอง
    ถ้าคุณเรียก folder ผิด หรือ ไม่มี ไฟล์ .txt อยู่ใน folder นั้น ตัวโปรแกรมก็จะแจ้งว่าไม่เจอไฟล์นะครับ
    สงสัย code ส่วนไหน ทำงานอย่างไร ก็สอบถามได้นะครับ

Code:
    Sub GetFile()
        Columns("A:D").Select
        Selection.ClearContents
        Range("A1").Select
        Set fs = Application.FileSearch
    Dim path As String
    With fs
        .LookIn = "C:\Data_Folder"
        .Filename = "*.txt"
        If .Execute > 0 Then
            MsgBox "There were " & .FoundFiles.Count & _
            " file(s) found."
            For i = 1 To .FoundFiles.Count

path = .FoundFiles(i)
               '==============
               With ActiveSheet.QueryTables.Add(Connection:= _
            "TEXT;" & path, _
            Destination:=Range("A" & i + 1))
            .Name = "DataSheet"
            .FieldNames = True
            .RowNumbers = False
            .FillAdjacentFormulas = False
            .PreserveFormatting = True
            .RefreshOnFileOpen = False
            .RefreshStyle = xlOverwriteCells
            .SavePassword = False
            .SaveData = True
            .AdjustColumnWidth = True
            .RefreshPeriod = 0
            .TextFilePromptOnRefresh = False
            .TextFilePlatform = 874
            .TextFileStartRow = 1
            .TextFileParseType = xlDelimited
            .TextFileTextQualifier = xlTextQualifierDoubleQuote
            .TextFileConsecutiveDelimiter = False
            .TextFileTabDelimiter = True
            .TextFileSemicolonDelimiter = False
            .TextFileCommaDelimiter = False
            .TextFileSpaceDelimiter = False
            .TextFileColumnDataTypes = Array(1, 1, 1, 1)
            .TextFileTrailingMinusNumbers = True
            .Refresh BackgroundQuery:=False
        End With

'==============

Next i
        Else
            MsgBox "There were no files found."
        End If
    End With
    End Sub

beerku
    Guest
    ทำได้แล้วครับ ขอบพระคุณคุณ chatchat มากเลยครับ