เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 2 of 2

Thread: Utillities ของ toolbar

anntiant
    Guest

Smile Utillities ของ toolbar

จากไฟล์ SaleAnalysis ของหนังสือมือใหม่เริ่มเรียน หัดเขียน Macro และ VBA ของ อ.ณัฐ

หนูได้ศึกษาวิธีทำแฟ้มสำเร็จรูปจากไฟล์นี้ของอาจารย์ แล้วไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับการดึง macro ที่เราสร้างขึ้น มาใช้ในโปรแกรมค่ะ หนูได้สร้าง Utillities จาก toolbar เรียบร้อยแล้ว

หนูจะเลือก Assign Macro เพื่อที่จะเรียก macro ขึ้นมาโดยการเลือก macro ที่หนูได้สร้างขึ้น
    แต่หนูไม่ทราบคะว่าจะต้องเลือก macro ไหน
    เพราะหนูดูจากไฟล์ของอาจารย์แล้ว อาจารย์เลือก xxxxx_Click
    ซึ่งหนูไม่มี macro ที่เมื่อคลิกแล้วเข้าสู่ Application ที่ทำไว้ค่ะ

หนูจะต้องสร้างแล้วใช้ code ยังไงคะเพื่อให้กลับไปยังตัว Application

ช่วยอธิบายให้หนูเข้าใจหน่อยคะ สำหรับคนที่ไม่มีหนังสือ หนูไม่สามารถจะแนบแฟ้มให้ดูได้คะ
    เนื่องจากเป็นลิขสิทธิ์ของหนังสือของอาจารย์
    ขอบคุณมากคะ

anntiant
    Guest

Smile

หนูทำได้แล้วคะ แนบไฟล์ให้เผื่อคนที่อยากทำแถบเครื่องมือเพื่อเรียกแมโคร
    ลองสังเกตจากไฟล์ที่แนบนะคะว่าเมื่อลองเลือก tools > Customize... > ดูที่แถบ toolbars
    ล่างสุดจะมี Utilities อยู่
    แล้วลองเปิดไฟล์อื่นที่ไม่ใช่ไฟล์แนบแล้วเลือกเมนูแบบข้างต้น จะพบว่าไม่มี Utilities

ไฟล์นี้จะมีการเพิ่มเมนู Budgeting เพิ่มเข้ามา เมื่อต้องการจะเรียกเครื่องมือ Utilities
    ให้ลองคลิกที่ Edit คะ