เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: ใช้สูตร INDEX + MATCH แล้วคืนค่า #N/A เป็นบาง Row

Korn Bhumisith
    Guest

ใช้สูตร INDEX + MATCH แล้วคืนค่า #N/A เป็นบาง Row

สวัสดีครับ

ผมมีปัญหาเรื่องการใช้สูตร Index + Match ครับ

ซึ่งผมใช้ดึงชื่อสินค้าจาก Sheet - Inventory เพื่อให้แสดงค่าใน Sheet - Sales ครับ
    แต่ผลปรากฎว่า บาง Row ก็หาได้ บาง Row ก็ขึ้น #N/A ครับ

ผมเลยลองเปลี่ยนมาใช้ Vlookup ก็ได้ผลลัพธ์เหมือนกันครับ

ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

เอก
    Guest
    กรุณาอ่าน กฏกติกา ให้เข้าใจ และปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด
    ตรงไหนที่ผิดกติกา กรุณาแก้ไขให้ถูกต้องก่อน
    http://www.excelexperttraining.com/forumguide.html

Guest
    สวัสดีครับอาจารย์เอก,

ผมอ่านทวนกฎและกติกาแล้วครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าผิดตรงไหนครับผม
    รบกวนท่านอาจารย์ชี้แนะด้วยครับผม

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by Korn Bhumisith View Post
    สวัสดีครับอาจารย์เอก,

ผมอ่านทวนกฎและกติกาแล้วครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าผิดตรงไหนครับผม
    รบกวนท่านอาจารย์ชี้แนะด้วยครับผม
    เห็นคุณแก้ไขข้อความแล้ว เมื่อตอน 18:00 น. ก่อนจะโพสท์กระทู้นี้
    ก็แสดงว่า เข้าใจแล้ว ว่าผิดกติกาตรงไหน?

สาเหตุที่ขึ้น #N/A เพราะประเภทข้อมูล (Data type) ของคุณไม่เหมือนกัน แม้จะดูเหมือนว่า เหมือนกัน แต่ที่จริงแล้ว ไม่เหมือนกันครับ ลองดูตัวอย่างที่ C23 ในชีท Inventory คุณจะมองเห็นว่าเป็น PT‐PMEXT003 แต่ถ้าคุณลองดับเบิลคลิกที่ C23 จะเห็นว่า ข้อมูลจริงๆ คือ PT PMEXT003 (ไม่มีขีด - )

ผมลองเช็ครหัสของ - ดู พบว่า เครื่องหมายขีด - ใน C23 ของชีท Inventory นั้น เป็นรหัส 63 แต่เครื่องหมายขีด ใน E12 ของชีท Sales จะเป็นรหัส 45

ดังนั้น PT‐PMEXT003 ของทั้งสองชีท จึงถือว่าไม่เหมือนกัน ไม่ใช่ข้อความเดียวกัน จึงทำให้ MATCH ไม่เจอครับ นี่เป็นตัวอย่างครับ สำหรับเซลอื่นๆ ที่ Error ก็มาจากสาเหตุเดียวกันครับ

Guest
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับอาจารย์เอก

ผมแก้ไขไปแล้วแต่ไม่แน่ใจ เลยขออนุญาตถามอีกรอบหนึ่งครับ

ส่วนในเรื่องของปัญหา เป็นไปได้หรือเปล่าครับว่า เป็น Sheet ที่ดึงมาจาก Excel for MAC ครับ
    เลยทำให้ตัวอักษรไม่เหมือนกันครับ

เอก
    Guest
    Quote Originally Posted by Korn Bhumisith View Post
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับอาจารย์เอก

ผมแก้ไขไปแล้วแต่ไม่แน่ใจ เลยขออนุญาตถามอีกรอบหนึ่งครับ

ส่วนในเรื่องของปัญหา เป็นไปได้หรือเปล่าครับว่า เป็น Sheet ที่ดึงมาจาก Excel for MAC ครับ
    เลยทำให้ตัวอักษรไม่เหมือนกันครับ
    ถ้าเป็นข้อมูลที่คีย์เอง ไม่น่าจะมีปัญหา แต่อาจจะเป็นข้อมูลที่คัดลอกมาจากแหล่งอื่น เช่น จากเว็บ หรือ Export มาจากโปรแกรมอื่น เพราะดูจากข้อมูลใน Inventory เครื่องหมายขีดที่เห็น มีทั้งรหัส 45 และรหัส 63

ถ้าไม่สามารถไปแก้ไขข้อมูลเดิมได้ ก็ลองเปลี่ยนสูตรที่ F4 ในชีท Sales เป็นสูตรนี้ครับ
    =IF($E4="", "", INDEX(Inventory!D, IFERROR(MATCH(E4, Inventory!C:C,0), MATCH(SUBSTITUTE(E4,CHAR(45),CHAR(63)), Inventory!C:C,0) ) ) )