เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: หาค่าเฉลี่ยในช่วงเวลานาทีเดียวกัน

chuchpink
    Guest

หาค่าเฉลี่ยในช่วงเวลานาทีเดียวกัน

เนื่องจากข้อมูลที่เก็บมาใน 1 นาทีอาจจะมีหลายค่า แต่ทั้งนี้ต้องการเอาค่าเหล่านั้นมาทำให้เป็นค่าเฉลี่ยในแต่ละนาที นั่นคือ ใน 1 นาทีจะได้ค่าเฉลี่ยมาเป็น 1 ค่าเท่านั้น ดังรูปด้านล่างครับ จะเขียนสูตรแบบไหนครับ ทั้งนี้ผมได้แนบ excel file มาด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by chuchpink View Post
    เนื่องจากข้อมูลที่เก็บมาใน 1 นาทีอาจจะมีหลายค่า แต่ทั้งนี้ต้องการเอาค่าเหล่านั้นมาทำให้เป็นค่าเฉลี่ยในแต่ละนาที นั่นคือ ใน 1 นาทีจะได้ค่าเฉลี่ยมาเป็น 1 ค่าเท่านั้น ดังรูปด้านล่างครับ จะเขียนสูตรแบบไหนครับ ทั้งนี้ผมได้แนบ excel file มาด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ได้สูตรแบบนี้ครับ
    {=SUM((LEFT($B$4:$B$39,5)=HOUR(E4)&":"&MINUTE(E4))*($C$4:$C$39))/SUM(--(LEFT($B$4:$B$39,5)=HOUR(E4)&":"&MINUTE(E4)))}

เป็นสูตร sum Array ครับ โดยมีขั้นตอนคือ
    1) ดึงค่า 5 ตัวอักษรของ เวลาออกมา ด้วยสูตร left
    2) สร้าง text จากเวลาที่กำหนดไว้ ด้วยสูตร hour() & ":" & minute()
    3) สร้าง Array sum โดยการ sum ค่า actual / จำนวน ของเวลาแต่ละช่วงครับ

ลองศึกษาในไฟล์แนบครับ

Savarins
    Guest
    = AVERAGE( IF( TIME( HOUR($B$4:$B$39), MINUTE($B$4:$B$39), 0 ) = TIME( HOUR(E4), MINUTE(E4), 0 ), $C$4:$C$39) ) แล้วกด Ctrl+Shift+Enter ครับ

คราวหน้ารบกวนตั้งชื่อไฟล์ให้สั้นและกระชับด้วยนะครับ

chuchpink
    Guest
    Quote Originally Posted by Savarins View Post
    = AVERAGE( IF( TIME( HOUR($B$4:$B$39), MINUTE($B$4:$B$39), 0 ) = TIME( HOUR(E4), MINUTE(E4), 0 ), $C$4:$C$39) ) แล้วกด Ctrl+Shift+Enter ครับ

คราวหน้ารบกวนตั้งชื่อไฟล์ให้สั้นและกระชับด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    คราวหน้าจะแก้ไข ให้กระชับกว่านี้นะครับ

chuchpink
    Guest
    Quote Originally Posted by pichartyapan View Post
    ได้สูตรแบบนี้ครับ
    {=SUM((LEFT($B$4:$B$39,5)=HOUR(E4)&":"&MINUTE(E4))*($C$4:$C$39))/SUM(--(LEFT($B$4:$B$39,5)=HOUR(E4)&":"&MINUTE(E4)))}

เป็นสูตร sum Array ครับ โดยมีขั้นตอนคือ
    1) ดึงค่า 5 ตัวอักษรของ เวลาออกมา ด้วยสูตร left
    2) สร้าง text จากเวลาที่กำหนดไว้ ด้วยสูตร hour() & ":" & minute()
    3) สร้าง Array sum โดยการ sum ค่า actual / จำนวน ของเวลาแต่ละช่วงครับ

ลองศึกษาในไฟล์แนบครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองศึกษาดูครับ

เอก
    Guest
    ไม่ทราบว่า ข้อมูลเวลาในคอลัมน์ B นั้น ได้มาอย่างไร เห็นว่าเป็น Text
    ถ้าทำให้ข้อมูลที่เข้ามาเป็น Time ได้ ก็สามารถเขียนสูตรง่ายๆ สั้นๆ ด้วย AVERAGEIFS

การแปลงเวลาที่เป็น Text ให้เป็น Time สามารถ copy เซลว่างๆ เข้าไป Add ได้เลย

chuchpink
    Guest
    Quote Originally Posted by เอก View Post
    ไม่ทราบว่า ข้อมูลเวลาในคอลัมน์ B นั้น ได้มาอย่างไร เห็นว่าเป็น Text
    ถ้าทำให้ข้อมูลที่เข้ามาเป็น Time ได้ ก็สามารถเขียนสูตรง่ายๆ สั้นๆ ด้วย AVERAGEIFS

การแปลงเวลาที่เป็น Text ให้เป็น Time สามารถ copy เซลว่างๆ เข้าไป Add ได้เลย

เป็นข้อมูลที่่ดึงออกมาจาก system ครับ เป็นข้อมูล operation ของเครื่องจักรครับ

อย่าใช้สูตร Average เลยครับ คุณทราบไหมว่าสูตรนี้หายอดรวมกับนับเซลล์ว่าง เซลล์ตัวอักษร เซลล์ตัวเลขที่เป็นตัวอักษร ที่เป็นตัวหารอย่างไร

ผมจะหาค่าเฉลี่ยโดยใช้สูตร Sum หรือ SumIF ที่ปรับให้หายอดรวมตามเงื่อนไขที่ชัดเจน หารด้วยจำนวนนับ ซึ่งจำนวนนับนั้นจะนับตามแบบใดก็แล้วแต่เราจะเลือกเอง
    Count
    CountA
    CountBlank
    Rows
    CountIF