เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: ต้องการใช้offset&Matchให้ข้อมูลขึ้นเรียงไม่ซ้ำกัน

Hybrid View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    lalao_o
    Guest

Question ต้องการใช้offset&Matchให้ข้อมูลขึ้นเรียงไม่ซ้ำกัน

สวัสดีค่ะ รบกวนท่านสมาชิกอีกครั้งนะคะ

ต้องการใช้offset & Matchโดยให้ชื่อคนเป็นตัวตั้ง จับชื่อโปรเจคที่คนนั้นทำงานอยู่จากชีทA มาเรียงต่อกันโดยที่ไม่ซ้ำกันตามจำนวนโปรเจคที่มีในชีทB

รบกวนดูตัวอย่างในชีทC ของไฟล์ตัวอย่างนะคะ

ลองทำแล้วติดปัญหาคือ ชื่อโปรเจคที่ขึ้นจะเป็นข้อมูลส่วนที่จับเจอข้อมูลแรกเท่านั้น ไม่สามารถทำให้มันไม่ซ้ำกันได้ค่ะ เปลี่ยนสูตรได้เลยนะคะ

ขอบคุณมากนะคะ

puriwutpokin
    Guest
    Quote Originally Posted by lalao_o View Post
    สวัสดีค่ะ รบกวนท่านสมาชิกอีกครั้งนะคะ

ต้องการใช้offset & Matchโดยให้ชื่อคนเป็นตัวตั้ง จับชื่อโปรเจคที่คนนั้นทำงานอยู่จากชีทA มาเรียงต่อกันโดยที่ไม่ซ้ำกันตามจำนวนโปรเจคที่มีในชีทB

รบกวนดูตัวอย่างในชีทC ของไฟล์ตัวอย่างนะคะ

ลองทำแล้วติดปัญหาคือ ชื่อโปรเจคที่ขึ้นจะเป็นข้อมูลส่วนที่จับเจอข้อมูลแรกเท่านั้น ไม่สามารถทำให้มันไม่ซ้ำกันได้ค่ะ เปลี่ยนสูตรได้เลยนะคะ

ขอบคุณมากนะคะ
    ที่ Sheet B (working sheet) C2=IFERROR(INDEX('A (main sheet)'!$A$5:$A$312,SMALL(IF('A (main sheet)'!$B$5:$B$312=$A2,ROW('A (main sheet)'!$B$5:$B$312)-ROW('A (main sheet)'!$B$5)+1),COLUMNS($C2:C2))),"") แล้วกด Shift+Ctrl+Enter พร้อมกัน แล้ว Copy ไปยังเซลที่เกี่ยวข้องครับ

lalao_o
    Guest

Quote Originally Posted by puriwutpokin View Post
    ที่ Sheet B (working sheet) C2=IFERROR(INDEX('A (main sheet)'!$A$5:$A$312,SMALL(IF('A (main sheet)'!$B$5:$B$312=$A2,ROW('A (main sheet)'!$B$5:$B$312)-ROW('A (main sheet)'!$B$5)+1),COLUMNS($C2:C2))),"") แล้วกด Shift+Ctrl+Enter พร้อมกัน แล้ว Copy ไปยังเซลที่เกี่ยวข้องครับ
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ได้ผลลัพท์ตามที่ต้องการเลย
    รบกวนอธิบายได้ไหมค่ะ ว่าทำไมต้องใช้ IFERROR แล้วก็ SMALL
    ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

puriwutpokin
    Guest
    Quote Originally Posted by lalao_o View Post
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ได้ผลลัพท์ตามที่ต้องการเลย
    รบกวนอธิบายได้ไหมค่ะ ว่าทำไมต้องใช้ IFERROR แล้วก็ SMALL
    ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
    IFERROR ใช้ดักถ้าข้อมูล Error ให้แสดงผลตามที่เรากำหนด ในที่นี้ คือให้เป็นค่า ว่าง ""
    ส่วน SMALL ใช้ในการหาค่าน้อยไปหาลำดับที่มากกว่าเป็นลำดับไปครับ ลองศึกษาจาก
    ตัวฟังก์ชั่นโดยตรงเลยได้นะครับ

Tags for this Thread