เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: หาค่าล่าสุดของเงิน

ticktick
    Guest

หาค่าล่าสุดของเงิน

สวัสดีครับ
    ผมขอถามวิธีหาค่าล่าสุดของเงินในแต่ละ cell ที่ต่างกัน คือผมมีไฟรแนบมาด้วยครับ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by ticktick View Post
    สวัสดีครับ
    ผมขอถามวิธีหาค่าล่าสุดของเงินในแต่ละ cell ที่ต่างกัน คือผมมีไฟรแนบมาด้วยครับ
    A15=INDEX(B3:B9,MAX(IF(B3:B9>0,ROW(B3:B9),""))-2) Ctrl+Shift+Enter

ticktick
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    A15=INDEX(B3:B9,MAX(IF(B3:B9>0,ROW(B3:B9),""))-2) Ctrl+Shift+Enter
    ถ้าผมอยากเลือกเฉพาะเดือน กุมภาพันธ์ พฤษภาคม และ กรกฎาคม คือ b3,b6,b8 จะใช้สูตไหนครับ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by ticktick View Post
    ถ้าผมอยากเลือกเฉพาะเดือน กุมภาพันธ์ พฤษภาคม และ กรกฎาคม คือ b3,b6,b8 จะใช้สูตไหนครับ
    ถ้าเราต้องมานั่งเลือกเดือนที่จะคำนวณขนาดนั้น
    ทำไมเราก็ไม่เลือกเดือนที่มีค่าเงินสุดท้ายแบบ Manual ไปเลยล่ะครับ?

แทนที่จะพิมพ์ชื่อเดือนลงไปซึ่ง Excel ไม่รู้จักหรอกว่าเป็นเดือนอะไรปีอะไร

ขอให้พิมพ์ 15/1/2016 แล้วปรับรูปแบบให้แสดงชื่อเดือนด้วย mmmm

จะสามารถใช้ Excel คำนวณหายอดของเดือนและปีที่ต้องการได้ทันทีครับ

โดยใช้สูตร SumProduct หายอดของเดือน 1 และปี 2016 ที่ต้องการ เช่น

=SumProduct((Month(DateRange)=1)*(Year(DateRange)=2016)*NumRange)

ถ้าต้องการเดือนอื่นๆ ก็ต้องปรับสูตรนี้บ้างหรือเอายอดแต่ละเดือนมาบวกกัน