เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: มีข้อมูล column รายเดือน ต้องการกรองให้แสดงตามปี

Triple K
    Guest

มีข้อมูล column รายเดือน ต้องการกรองให้แสดงตามปี

ขอสอบถามครับ
    ผมมีข้อมูล column ที่สรุปเป็น mm/yyyy และในแต่ละ row จะต้องรวมกลุ่มเป็น a,b,c
    พ่วงด้วยว่าต้องการให้แสดงข้อมูลกรองเป็นปีเช่น ถ้าเลือก 2016 เดือนที่แสดงจะต้องเป็นในปี 2016 เท่านั้นครับ

ขอแนบไฟล์มาให้ดูครับ อยากทราบว่าพอจะทำข้อมูลเป็นในรูปแบบ pivot ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by Triple K View Post
    ขอสอบถามครับ
    ผมมีข้อมูล column ที่สรุปเป็น mm/yyyy และในแต่ละ row จะต้องรวมกลุ่มเป็น a,b,c
    พ่วงด้วยว่าต้องการให้แสดงข้อมูลกรองเป็นปีเช่น ถ้าเลือก 2016 เดือนที่แสดงจะต้องเป็นในปี 2016 เท่านั้นครับ

ขอแนบไฟล์มาให้ดูครับ อยากทราบว่าพอจะทำข้อมูลเป็นในรูปแบบ pivot ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
    อธิบายตามสิ่งที่ผมพอรู้นะครับ ผิดถูกยังไงรอผู้เชี่ยวชาญ pivot table มาเพิ่มเติมอีกทีครับ
    ตามรูปแบบข้อมูลที่ทำมา ไม่ใช่รูปแบบที่ถูกต้องของฐานข้อมูลครับ น่าจะเรียกว่าตารางสรุปมากกว่า
    รูปแบบที่ควรจะเป็นผมลองจัดเรียงให้ใหม่ตามไฟล์แนบครับ
    Pivot table ต้องมีฐานข้อมูลที่ถูกต้องครบถ้วนจึงจะนำไปแสดงเป็นตารางได้อย่างครอบคลุม

Pivot ใช้กับฐานข้อมูลที่มีโครงสร้างมาตรฐานเท่านั้น แต่ถ้าใช้สูตรจะใช้กับตารางได้แทบทุกแบบครับ

=SUMPRODUCT(($B$4:$B$9=$B14)*($C$3:$R$3=C$13)*$C$4:$R$9)

แค่คลิกเปลี่ยนเลขปี หัวตารางจะเปลี่ยนตามปีนั้นๆ ยอดรวมก็จะหาตามครับ