เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: การกรองข้อมูล(Sort)ที่อยู่ใน Excel หลายๆไฟล์

WSJ
    Guest

การกรองข้อมูล(Sort)ที่อยู่ใน Excel หลายๆไฟล์

สวัสดีครับ

ผมขอวิธีการกรองข้อมูลที่มีอยู่ในไฟล์ Excel
    ข้อมูลที่มีอยู่
    1.ข้อมูลของไฟล์มีทั้งหมด 300 ไฟล์
    2.ข้อมูลแต่ละไฟล์ มีข้อมูล 3 กลุ่มลักษณะเดียวกัน

สิ่งที่ต้องการ
    ต้องการ Sort หรือกรองข้อมูลในช่วงที่ต้องการทั้ง 300 ไฟล์ที่แยกไฟล์กันอยู่ และ กรองข้อมูลในไฟล์เดียวกันด้วยครับ

ตัวอย่างตามไฟล์แนบคือ ข้อมูล wind speed และ Wind direction

อันดับแรก ต้องการกรองข้อมูล Wind direction ช่วงค่า 0-90 ทั้ง 3 ชุดในไฟล์เดียวกันก่อน
    อันดับสอง ต้องการกรองข้อมูล Wind direction ช่วงค่า 0-90 ทั้ง 300 ไฟล์ที่เป็นไฟล์แยกกันครับ
    สำหรับ ข้อมูล windspeed จะนำไปพล๊อตกราฟต่อไปครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบพระคูณล่วงหน้าครับ

kioperapong
    Guest
    ใช้ VBA เป็นไหมครับ

ผมเดาว่ามาจาก log ของกังหันลม

ที่นี้ไฟล์แต่ละอันน่าจะเป็น Log รายวัน เป็น file excel ใช่หรือไม่ครับ

ถ้าเป็นไอเดียผมจะเปิดไฟล์ โดยเลือก File แล้ว Copy file ทั้งหมด มาไว้ในไฟล์เดียว ผมไม่รู้ว่าเยอะหรือไม่นะครับ

จากนั้นค่อย sort file แล้ว plot เอาครับ

ตอนนี้ skill ผมเปิดได้ทีละไฟล์อยู่เลยครับ แต่เคยเห็น code ที่บริษัทเปิดทีละกี่ไฟล์ก็ได้ แต่ดูผ่านๆมาครับ

vajaraphol
    Guest
    ทำไฟล์ Template ไว้สำหรับเรียงข้อมูลและพล๊อตกราฟ
    โดยใช้สูตรดึงข้อมูลจากไฟล์ข้อมูล(ถ้าใช้ indirect ต้องเปิดไฟล์ต้นทาง)
    ลองอ่านคำตอบของอาจารย์สมเกียรติเรื่องการ link ข้อมูลครับ

อาจใช้ VBA ช่วยในการจัดเรียงและพล๊อตกราฟ
    หรือใช้สูตรในการจัดเรียงข้อมูลก็แล้วแต่ถนัดครับ

gaka
    Guest
    excel เปิด workbooks ได้พร้อมกันทั้งหมด 256 ไฟล์ แต่ ถ้าเปิดแล้วเก็บลงไฟล์ปัจจุบัน (ซึ่งทำงานบน memory จะเก็บได้เท่ากับขนาดของ memory ที่มี ซึ่งเข้าใจว่าเกิน 4Gb กันหมด) ถ้าใช้ VBA อ่านไฟล์ขึ้นมาแล้วเขียนลงใน book ปัจจุบัน แล้วปิดไฟล์ ทำไล่ไปทุกไฟล์ แล้วถึงค่อย sort ใน book ปัจจุบัน
    ไม่ทราบว่าติดปัญหาตรงไหน?
    • เปิดไฟล์
    • อ่านไฟล์เข้าหน่วยความจำ
    • เขียนข้อมูลจากหน่วยความจำ ลง book
    • ปิดไฟล์
    • ลูป หาไฟล์ต่อไป

WSJ
    Guest
    ขอบคุณทุกท่านครับ

@kioperapong : ใช่ครับ ข้อมูลเป็นข้อมูล Excel file รายวันเก็บทุกๆ 1 นาที 06.00-18.00น. ไฟล์ทั้งหมดมี 300 ไฟล์ครับ

@vajaraphol,gaka :ผมยังใช้ VBA ไม่เป็นครับ คงต้องศึกษาและใช้งานดูก่อนครับ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by WSJ View Post
    ขอบคุณทุกท่านครับ

@kioperapong : ใช่ครับ ข้อมูลเป็นข้อมูล Excel file รายวันเก็บทุกๆ 1 นาที 06.00-18.00น. ไฟล์ทั้งหมดมี 300 ไฟล์ครับ

@vajaraphol,gaka :ผมยังใช้ VBA ไม่เป็นครับ คงต้องศึกษาและใช้งานดูก่อนครับ
    ลองหัดสร้าง Code โดยใช้ Macro Recorder ครับ