เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: Vlookup ข้ามไฟล์ หลายไฟล์

nuynuy2
    Guest

Question Vlookup ข้ามไฟล์ หลายไฟล์

รบกวนหน่อยค่ะ ต้องการให้ Vlookup จากไฟล์ค่ากาแฟ และ ค่าเครื่องเขียน
    ที่มีค่าเหมือนกันให้นำค่าในช่อง Verified by นำมาแสดงในไฟล์ Satus ในช่องวันที่ค่ะ
    ตัวอย่างตามไฟล์แนบค่ะ

ไฟล์มีทั้งหมด 3 ไฟล์ (แต่ที่จริงแล้วมีหลายไฟล์งานมากเลยค่ะ)
    1. Satus สั่งซื้อ
    2. ค่ากาแฟ
    3. ค่าเครื่องเขียน

สามารถสร้างสูตร VLookup ในชีทเดียวกันได้หรือยังครับ ถ้าทำได้แล้วให้ Cut เซลล์สูตรที่สร้างในชีทไปวางที่แฟ้มปลายทางที่ต้องการ สูตรจะปรับตัวเป็นสูตรลิงก์ข้ามแฟ้มให้เอง

nuynuy2
    Guest
    Quote Originally Posted by Somkiat View Post
    สามารถสร้างสูตร VLookup ในชีทเดียวกันได้หรือยังครับ ถ้าทำได้แล้วให้ Cut เซลล์สูตรที่สร้างในชีทไปวางที่แฟ้มปลายทางที่ต้องการ สูตรจะปรับตัวเป็นสูตรลิงก์ข้ามแฟ้มให้เอง

ยังสร้างสูตรไม่เป็นเลยค่ะ กำลังฝึกเล่น Vlookup ค่ะ แต่ค่าที่ได้ #N/A ค่ะ

nuynuy2
    Guest
    Quote Originally Posted by nuynuy2 View Post
    ยังสร้างสูตรไม่เป็นเลยค่ะ กำลังฝึกเล่น Vlookup ค่ะ แต่ค่าที่ได้ #N/A ค่ะ
    รบกวนอาจารย์ทุกท่านด้วยค่ะ ตอนนี้ยังสร้างสูตรไม่ได้เลยค่ะ

Savarins
    Guest
    Quote Originally Posted by nuynuy2 View Post
    แนบไฟล์ที่ลองฝึกสร้างสูตรมาได้ไหมครับ จะได้ช่วยกันดูว่าไม่เข้าใจตรงส่วนไหน :smile:

nuynuy2
    Guest
    Quote Originally Posted by Savarins View Post
    แนบไฟล์ที่ลองฝึกสร้างสูตรมาได้ไหมครับ จะได้ช่วยกันดูว่าไม่เข้าใจตรงส่วนไหน :smile:
    ได้ทดลองทำสูตรตามนี้ค่ะ

=IF(ISERROR(VLOOKUP(A4,'1.xls]1'!$A$7:$G$14,7,0)),VLOOKUP(A4,'2.xls]1'!$A$7:$G$14,7,0),VLOOKUP(A4,'1.xls]1'!$A$7:$G$13,7,0))

สูตรที่ทดลองทำ ตรวจสอบค่าได้แค่ 2 ไฟล์ จากไฟล์ 1,2 แต่ต้องการให้ไฟล์ Status ตรวจสอบหาค่าจากไฟล์ 1,2,3,4 ค่ะ ซึ่งถ้าทำงานจริงจะมีไฟล์เกิน 10 ไฟล์ขึ้นไปค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ตัวอย่างตามไฟล์แนบค่ะ

Savarins
    Guest

=IF(ISERROR(VLOOKUP(A4,'1.xls]1'!$A$7:$G$14,7,0)),VLOOKUP(A4,'2.xls]1'!$A$7:$G$14,7,0),VLOOKUP(A4,'1.xls]1'!$A$7:$G$13,7,0))

สูตรที่ทดลองทำ ตรวจสอบค่าได้แค่ 2 ไฟล์ จากไฟล์ 1,2 แต่ต้องการให้ไฟล์ Status ตรวจสอบหาค่าจากไฟล์ 1,2,3,4 ค่ะ ซึ่งถ้าทำงานจริงจะมีไฟล์เกิน 10 ไฟล์ขึ้นไปค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ตัวอย่างตามไฟล์แนบค่ะ
    เท่าที่ดูจากในไฟล์ STATUS ก็ทำสูตรได้ถูกต้องแล้วครับ ส่วนที่ติดตอนนี้ก็คือ จะทำ VLookUp มากกว่า 2 ไฟล์
    ถ้าเขียนสูตรมาลักษณะนี้ วิธีที่พอจะทำได้คือซ้อน If เข้าไปอีก แต่ไม่น่าจะใช่วิธีที่เหมาะสมครับ

= If( IsError(VLookUp1), If( IsError(VLookUp2), If( IsError(VLookUp3), VLookUp4, VLookUp3 ), VLookUp2), VLookUp1 )

ถ้ารวมไฟล์ได้ แล้วค่อยใช้ VLookUp ทีเดียว จะดีกว่าครับ

vajaraphol
    Guest

ดูๆแล้วเป็นการทำงานสวนทางกับที่ควรทำครับ
    คือไฟล์ที่คุณ nuynuy2 พยายามทำเป็นไฟล์ฐานข้อมูล
    ซึ่งควรจะเป็นไฟล์แรกที่สร้างขึ้น แล้วจึงดึงข้อมูลจากฐานข้อมูล
    ไปแสดงใน sheet ย่อยแต่ละรายการเพื่อทำเป็นรายงาน

ถ้าถามว่าทำได้หรือไม่ ตอบว่าทำได้ครับ แต่เป็นการทำงานผิดวิธี ถ้าเป็นไปได้อยากให้ปรับใหม่ครับ
    เพื่อประโยชน์ในอนาคต ถ้ามีการทำงานคล้ายๆกันนี้จะได้เริ่มต้นได้ถูกทาง

มีคำถามที่อยากถามครับ
    1.ทำไมต้องแยกเป็นหลายๆไฟล์ครับ ไม่เอารวมไว้ไฟล์เดียวกันซึ่งทำงานง่ายกว่า โอกาสผิดพลาดน้อยกว่า
    2.มีข้อจำกัดอะไรบ้างที่จำเป็นต้องสร้างไฟล์รายงานก่อน จึงมาทำสรุปฐานข้อมูลครับ

เอก
    Guest
    ที่จริงก็ไม่อยากจะแนะนำสูตรให้ เพราะเห็นว่า เป็นการออกแบบระบบงานที่ผิดวิธี แม้จะมีสูตรที่ทำงานได้ก็ตาม แต่ในระยะยาวแล้ว จะไม่สะดวกต่อการทำงาน
    สำหรับลักษณะงานนี้ สามารถใช้ INDIRECT เข้ามาช่วยได้ โดยการแทรกคอลัมน์แรกขึ้นมา เพื่อใส่ชื่อไฟล์ไว้ก่อน เช่น 1.xls แล้วเอา Indirect ไปช่วย Vlookup อีกทีหนึ่ง

=VLOOKUP($B4,INDIRECT("'["&$A4&"]1'!$A$7:$G$20"),7,0)