เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: เรียนถามวิธีแยกตัวเลขจากเซลเดียว ไปแยกอยู่หลายเซล

namo
    Guest

เรียนถามวิธีแยกตัวเลขจากเซลเดียว ไปแยกอยู่หลายเซล

ผมมีตัวเลขที่พิมพ์อยู่ใน cell เดียวกัน
    ต้องการจะแยกตัวเลขออกจากกันให้อยู่ใน cells อื่น
    cell ละตัว
    รบกวนด้วยครับ

pichartyapan
    Guest
    Quote Originally Posted by namo View Post
    ผมมีตัวเลขที่พิมพ์อยู่ใน cell เดียวกัน
    ต้องการจะแยกตัวเลขออกจากกันให้อยู่ใน cells อื่น
    cell ละตัว
    คลิ้กเลือก คอลัมน์ B
    ใช้ menu > Data > Text to columns
    แล้วเลือกแบบ Fixed Width คลิ้ก next
    แล้ว ใช้ mouse คลิ้ก ระหว่างต้วเลขเพื่อแบ่ง
    แล้วคลิ้ก finish

ครับ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by namo View Post
    cell ละตัว
    หรือจะใช้สูตร =MID($B$2,COLUMNS($A:A),1) แล้วก๊อปปี้ไปทางขวาครับ

namo
    Guest
    ขอบคุณมากครับ