เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: ไม่สามารถ Sort ข้อมูลจาก Linked Filter

jumook
    Guest

Red face ไม่สามารถ Sort ข้อมูลจาก Linked Filter

หากข้อมูลที่ต้องการ filter เป็นข้อมูลที่เราคีย์เข้าไปเอง ที่ผ่านมาจะไม่มีปัญหาในการ sort หรือ filter
    แต่หากเป็นการ link ข้อมูลมาจากอีกตารางโดยใช้คำสั่ง index match อ้างอิงลำดับที่ที่เรียงไว้ มักจะไม่สามารถแสดงค่าการ sort ได้ถูกต้อง

อยากขอคำแนะนำว่ามีวิธีในการ sort หรือควรแก้ไขอะไร เพื่อให้สามารถ sort ข้อมูลได้ตามต้องการบ้างหรือไม่คะ
    Attachment 15020

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ตารางฐานข้อมูลห้ามสั่ง sort ครับเพราะเท่ากับทำลายลำดับเหตุการณ์ตามที่เกิดจริง
    ห้าม insert/delete/sort

หากต้องการจัดกลุ่มใหม่ ควร copy ตารางไปสั่ง sort ที่อื่นแทนโดยทำลายสูตรที่สร้างไว้ก่อนด้วย

ตารางที่มีสูตรลิงก์ตามแนวเดียวกันเท่านั้น จะ sort ได้ครับเพราะมันจะเลื่อนแนวไปด้วยกัน ทางที่ดีอย่าเสี่ยง

jumook
    Guest
    ถ้าอย่างนั้นเราสามารถใช้ Pivot Table ช่วยในการลำดับข้อมูลแทน แต่จะสามารถตั้งค่าให้เรียงโดยการแทรก Value มาอยู่ระหว่าง Row Label ได้หรือไม่คะ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by jumook View Post
    หากข้อมูลที่ต้องการ filter เป็นข้อมูลที่เราคีย์เข้าไปเอง ที่ผ่านมาจะไม่มีปัญหาในการ sort หรือ filter
    แต่หากเป็นการ link ข้อมูลมาจากอีกตารางโดยใช้คำสั่ง index match อ้างอิงลำดับที่ที่เรียงไว้ มักจะไม่สามารถแสดงค่าการ sort ได้ถูกต้อง

อยากขอคำแนะนำว่ามีวิธีในการ sort หรือควรแก้ไขอะไร เพื่อให้สามารถ sort ข้อมูลได้ตามต้องการบ้างหรือไม่คะ
    Attachment 15020

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    การ Sort ข้อมูลที่เป็นสูตรทำไม่ได้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าต้องการเรียงลำดับข้อมูล ก็ต้องเรียงข้อมูลก่อน
    แล้วจึงดึงค่าจากตารางมาแสดงอีกทีครับ

ในที่นี้ผมแนะนำให้ใช้สูตรในการเรียงลำดับข้อมูลก่อนตามนี้ครับ
    B6=INDEX(เลขที่ภายใน,MATCH(SMALL(COUNTIF(เลขที่ภายใน,"<"&เลขที่ภายใน),ROW(1:1)),COUNTIF(เลขที่ภายใน,"<"&เลขที่ภายใน),0)) Ctrl+Shift+Enter

แล้วก็หาลำดับในตาราง data โดยสูตร
    A6=INDEX(Data!A:A,MATCH(B6,Data!$B:$B,0)+COUNTIF(B$6:B6,B6)-1)

แล้วจึงดึงข้อมูลจากตาราง data มาด้วยสูตร
    C6=INDEX(Data!C:C,MATCH(Filter!$A6,Data!$A:$A,0))

น่าจะพอเป็นข้อมูลนำไปประยุกต์ใช้ต่อได้นะครับ

jumook
    Guest
    ขอบคุณมากค่ะ มีประโยชน์มาก แต่อยากขอช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้หน่อยค่ะ

=INDEX(เลขที่ภายใน,MATCH(SMALL(COUNTIF(เลขที่ภายใน,"<"&เลขที่ภายใน),ROW(1:1)),COUNTIF(เลขที่ภายใน,"<"&เลขที่ภายใน),0))

1. ว่าทำไมในสูตรถึงสามารถใส่ "เลขที่ภายใน" ได้ มันหมายความว่าอะไร
    2. row(1:1) หมายถึงอะไรคะ จะได้นำไปปรับใช้กับไฟล์จริงได้ถูกต้องค่ะ
    3. จากไฟล์ที่ปรับมาให้ พอลองไปคีย์ข้อมูลเพิ่มใน sheet Data เพิ่ม แต่ทำไมข้อมูลในหน้า Filter ถึงไม่ขึ้นต่อให้อัตโนมัติคะ หรือว่าเราต้องไป sort อะไรก่อนอีกรึเปล่าคะ
    4. หากในอนาคตที่เราต้องมีการ update อีกเรื่อยๆ ยังต้องคอบมา key สูตรใหม่เพื่อให้มันลำดับข้อมูลใหม่ไม๊คะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by jumook View Post
    ขอบคุณมากค่ะ มีประโยชน์มาก แต่อยากขอช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้หน่อยค่ะ

=INDEX(เลขที่ภายใน,MATCH(SMALL(COUNTIF(เลขที่ภายใน,"<"&เลขที่ภายใน),ROW(1:1)),COUNTIF(เลขที่ภายใน,"<"&เลขที่ภายใน),0))

1. ว่าทำไมในสูตรถึงสามารถใส่ "เลขที่ภายใน" ได้ มันหมายความว่าอะไร
    2. row(1:1) หมายถึงอะไรคะ จะได้นำไปปรับใช้กับไฟล์จริงได้ถูกต้องค่ะ
    3. จากไฟล์ที่ปรับมาให้ พอลองไปคีย์ข้อมูลเพิ่มใน sheet Data เพิ่ม แต่ทำไมข้อมูลในหน้า Filter ถึงไม่ขึ้นต่อให้อัตโนมัติคะ หรือว่าเราต้องไป sort อะไรก่อนอีกรึเปล่าคะ
    4. หากในอนาคตที่เราต้องมีการ update อีกเรื่อยๆ ยังต้องคอบมา key สูตรใหม่เพื่อให้มันลำดับข้อมูลใหม่ไม๊คะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
    1. คำว่า เลขที่ภายใน ในสูตรเป็น Range Name ครับ ต้องสร้างก่อน เป็นการแทน a1:a20 หรืออะไรก็ได้ครับ ด้วยข้อความ ทำให้สูตรดูง่ายขึ้น
    2. row(1:1) ก็เหมือนกันกับ row(A1:A1) นั่นแหล่ะครับ เราสามารถเขียนเฉพาะแถวหรือคอลัมน์ก็ได้
    3. แสดงว่า Range Name เลขที่ภายในไม่ครอบคลุมพื้นที่ของข้อมูลทั้งหมดครับ ต้องไปแก้ขนาดของ Range Name
    อาจจะแทนค่าด้วยการอ้างอิงแบบธรรมดา A1:A1000 ก็ได้ครับ
    4. ถ้าข้อมูลมีการเพิ่มปริมาณขึ้นเรื่อยๆแนะนำให้ศึกษาเรื่อง Dynamic Range ครับ
    จะเป็นการกำหนดขนาดของชุดข้อมูลที่เปลี่ยนแปลงตามปริมาณข้อมูลได้