เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: สอบถามแสดงจำนวนในเซลลที่เลยวันที่กำหนดคะ

phloirat
    Guest

สอบถามแสดงจำนวนในเซลลที่เลยวันที่กำหนดคะ

ที่ วันที่ครบกำหนดชำระ จำนวนเงิน ยอดจ่าย ยอดค้าง วันที่ชำระ
    1 1/1/2558 100 100 - 1/1/2558
    2 1/2/2558 100
    3 1/3/2558 100
    4 1/4/2558 100
    5 1/5/2558 100
    อยากทราบว่าหากเราต้องการให้ Excel แสดง จำนวนเงิน 100 ในช่อง ยอดค้าง ของแถวที่เลยวันที่นั้นๆ มาแล้ว โดยอัตโนมัติ
    สามารถทำได้ไหมคะ แล้วใช้สูตรอะไร ถ้าทำได้ รบกวนผู้รู้ เขียนสูตรให้ดูเป็นตัวอย่างด้วยนะคะ เพราะว่าไม่ค่อยถนัด Excel แต่งานที่ทำต้อง Excel เกือบทั้งหมดคะ
    รบกวนด้วยนะคะ

สมเกียรติ
    Guest
    แนบแฟ้มมาดีกว่าครับ

ต้องตรวจสอบเรื่องวันที่ต้องบันทึกแบบปีค.ศ.
    ส่วนยอดคงค้างต้องดูตามความเป็นจริงของรายการที่บันทึกไว้ ดูจากแค่ที่เขียนมาไม่ได้

phloirat
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    แนบแฟ้มมาดีกว่าครับ

ต้องตรวจสอบเรื่องวันที่ต้องบันทึกแบบปีค.ศ.
    ส่วนยอดคงค้างต้องดูตามความเป็นจริงของรายการที่บันทึกไว้ ดูจากแค่ที่เขียนมาไม่ได้
    ขอบคุณคะ
    Attachment 15022
    นี่คือไฟลงานที่ใช้จริงคะ ตอนนี้ต้องเปิดดูทุกวันว่าเลยวันที่ครบกำหนดชำระหรือยัง แล้วพิมพ์ยอดค้างในช่อง ค้างจ่าย เอาเองคะ
    พอจะมีวิธีไหนที่สามารถช่วยให้ทำงานง่ายขึ้นไหมคะ โดยปกติแร้วจะลิงค์ให้ยอดค้างจ่ายไปแสดงในชีทที่มีรายชื่อลูกค้าทั้งหมดอยู่นะคะ เพื่อง่ายต่อการเช็ค
    ว่าลูกค้าคนไหนค้างบ้าง และค้างเท่าไหร่

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by phloirat View Post
    ขอบคุณคะ
    Attachment 15022
    นี่คือไฟลงานที่ใช้จริงคะ ตอนนี้ต้องเปิดดูทุกวันว่าเลยวันที่ครบกำหนดชำระหรือยัง แล้วพิมพ์ยอดค้างในช่อง ค้างจ่าย เอาเองคะ
    พอจะมีวิธีไหนที่สามารถช่วยให้ทำงานง่ายขึ้นไหมคะ โดยปกติแร้วจะลิงค์ให้ยอดค้างจ่ายไปแสดงในชีทที่มีรายชื่อลูกค้าทั้งหมดอยู่นะคะ เพื่อง่ายต่อการเช็ค
    ว่าลูกค้าคนไหนค้างบ้าง และค้างเท่าไหร่
    สิ่งที่ต้องทำมีหลายอย่างเหมือนกันครับ
    1. วันที่ใน B12 ให้พิมพ์ใหม่เป็นค่าแบบสากล คือ 19/7/2015 แล้วค่อยใช้ Format Cell ปรับให้แสดงรูปแบบที่ต้องการครับ
    2. F19=IF(AND(TODAY()>B19,SUM(C1919)-E19>0),SUM(C1919)-E19,0) แล้วก๊อปปี้ลงข้างล่างให้เต็มตาราง
    3. ปรับ Format Cell ของ F19:F42 ให้เป็นแบบ #,##0;[Red]-#,##0; ความหมายคือถ้าค่าเป็นศูนย์ให้แสดงค่าว่าง
    4. ช่องที่ Merge ไว้จะทำให้เขียนสูตรยากขึ้นมาก ควรปรับรูปแบบการเก็บข้อมูลให้แยกกันดีกว่าครับ
    5. ใช้ Condition Format เพื่อให้ Hilight สีเหลือง ถ้าค่าในเซลล์มีค่ามากกว่า 0

phloirat
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    สิ่งที่ต้องทำมีหลายอย่างเหมือนกันครับ
    1. วันที่ใน B12 ให้พิมพ์ใหม่เป็นค่าแบบสากล คือ 19/7/2015 แล้วค่อยใช้ Format Cell ปรับให้แสดงรูปแบบที่ต้องการครับ
    2. F19=IF(AND(TODAY()>B19,SUM(C1919)-E19>0),SUM(C1919)-E19,0) แล้วก๊อปปี้ลงข้างล่างให้เต็มตาราง
    3. ปรับ Format Cell ของ F19:F42 ให้เป็นแบบ #,##0;[Red]-#,##0; ความหมายคือถ้าค่าเป็นศูนย์ให้แสดงค่าว่าง
    4. ช่องที่ Merge ไว้จะทำให้เขียนสูตรยากขึ้นมาก ควรปรับรูปแบบการเก็บข้อมูลให้แยกกันดีกว่าครับ
    5. ใช้ Condition Format เพื่อให้ Hilight สีเหลือง ถ้าค่าในเซลล์มีค่ามากกว่า 0
    ขอบคุณมากคะ คุณ vajaraphol ข้อมูลเป็นประโยชน์มาก ใช้ได้ทุกข้อที่บอกมา ซึ่งทุกข้อนั้น ดิฉันไม่เคยใช้เลยคะ
    เพราะความรู้ทาง เอ็กเซลล์ มีไม่มาก ตอนนี้คำแนะนำที่คุณให้มา เป็นประโยชน์กับงานที่ทำมาก ลดความซับซ้อนของงานลง
    ขอบคุณมากๆคะที่มาแบ่งปันความรู้ :redface::redface::redface::redface: