เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 6 of 6

Thread: การสรุปรวมจำนวนใน 2 Column ตามวันที่ โดย VBA array

kamponT800
    Guest

การสรุปรวมจำนวนใน 2 Column ตามวันที่ โดย VBA array

เรียนทุกท่าน
    ขออนุญาตสอบถาม เนื่องจากมีข้อมูลที่ต้องการรวมจำนวนผลิต และของเสียในแต่ละวันที่เกิดขึ้น โดยในแต่ละวันมีใบสั่งผลิตที่ไม่เท่ากัน แต่ต้องการสรุปว่ามีจำนวนผลิตเท่าไหร่ ของเสียในแต่ละวันเท่าไหร่ โดย VBA Array เนื่องจากข้อมูลมีจำนวนมาก และหลากหลายชนิด จึงใช้ Pivotable ไม่สะดวก จึงขอความอนุเคราะห์ท่านที่สามารถเขียน VBA ด้วยครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูง
    คำพล

excel_fever
    Guest
    แต่จากตัวอย่างที่ให้มา ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้ VBA และ Array เลยครับ Sumif ธรรมดาก็ได้
    คิดว่าเพราะข้อมูลปริมาณมากเลยทำให้คำนวณช้ามากกว่า

kamponT800
    Guest
    พอดีผมพยายามเขียน vba สรุปข้อมูลรายงานผลิต ทั้งปี มีวันที่ผลิตทุกวัน และ ผลิตภัณฑ์จำนวนมาก เลยใช้ vba array สรุปยอดในแต่ละวันครับ ขอบคุณครับ เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการสรุปข้อมูลครับ
    ขอบพระคุณครับ

gaka
    Guest
    ลองแกะดูถ้าไม่มีประสบการณ์ vba ถามมาตอบเข้าใจยาก

gaka
    Guest
    กรณีนี้ผมใช้ ADODB recordset object เพื่อส่งคำสั่งผ่าน SQL command แต่ ไม่ทราบว่าท่านอื่นติดปัญหาแบบที่เจอไหม ถ้า Query จากตารางที่มีขนาด row มากกว่า 65535 (หมายถึงไฟล์ชนิดใหม่ xls ธรรมดา หรือ xlsx, xlsm, xlsb) ถ้าจำนวนบรรทัดเกินกว่า 65535 connection จะเปิดไม่ได้ ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ตรงไหนครับ? ตอนนี้ผมใช้ตัดข้อมูลออกเป็น 2 ชุด ๆละไม่เกิน 65535 แล้วสั่งรัน 2 รอบ นำผลที่ได้มาต่อกันแล้วค่อย pivot table อีกรอบหนึ่ง
    ผมใช้สรุปข้อมูลแบบ group by

พอดีข้อมูลผมมี 95xxx บรรทัด เลยตัดสองชุด ทำสองครั้ง

ที่จริงก็อยากเอาเข้า Access แล้วคิวรี่ทีเดียว แต่ user ต้องการให้คำนวณค่าเสื่อมราคา ของแต่ละบรรทัดด้วย เพื่อทดสอบการคำนวณก่อนนำไปใช้ แล้วเอาค่าเสื่อมที่ได้ไป group by แสดง report ต่อไป
    error ที่พบ แจ้งว่า พื้นที่ B5:AB95593 ไม่มี หรืออ้างถึงไม่ได้ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น B5:AB65535 รันผ่าน

kamponT800
    Guest

ทดสอบดูแล้ว สามารถใช้งานได้ครับ

ทดสอบดูแล้ว สามารถใช้งานได้ครับ ผมต้องขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ ผมสามารถลดเวลาในการทำงานได้มากจริงๆ
    ขอบคุณจากใจจริง ขอบคุณครับ
    คำพล