เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 8 of 8

Thread: รบกวนถามเรื่อง filter

thanthita
    Guest

รบกวนถามเรื่อง filter

หลังจาก Filter ได้ข้อมูลที่ต้องการแล้ว กด F5 หรือ Ctrl+G แล้วคลิก Special
    ติ๊กเลือก Visible cells only แล้วคลิก OK
    จากนั้นก็คลิกขวาที่ข้อมูล เลือก Copy หรือกด Ctrl+C
    แล้วนำไป Paste แบบ VALUE แล้วมันไม่ได้ข้อมูลที่ต้องการ

ต้องทำยังไงค่ะ
    :nonod:

สมเกียรติ
    Guest
    ช่วยกรอก profile ของคุณให้ครบก่อนครับ และขอให้เขียนคำถามโดยใช้ภาษาเขียน อย่าใช้คำว่า ค้า

gaka
    Guest
    หลังจาก Filter ได้ข้อมูลที่ต้องการแล้ว กด F5 หรือ Ctrl+G แล้วคลิก Special
    ติ๊กเลือก Visible cells only แล้วคลิก OK
    จากนั้นก็คลิกขวาที่ข้อมูล เลือก Copy หรือกด Ctrl+C
    แล้วนำไป Paste แบบ VALUE แล้วมันไม่ได้ข้อมูลที่ต้องการ
    ลอง
    หลังจาก Filter ได้ข้อมูลที่ต้องการแล้ว
    เลือกพื้นที่ตารางที่ได้หลังจาก ฟิลเตอร์ แล้ว
    กด F5 หรือ Ctrl+G แล้วคลิก Special
    จากนั้นคลิกขวาที่ selection แล้วเลือกcopy หรือ Ctrl+C
    แล้วนำไปชีตใหม่วางแบบ paste special => value

สมเกียรติ
    Guest
    คุณ Gaka จะรอให้เจ้าของกระทู้แก้ profile ก่อนดีไหมครับ ไม่ควรช่วยจนกว่าเขาจะแก้ไข ไม่งั้นแล้วที่ผมตักเตือนไปจะได้ประโยชน์อย่างไรกัน

thanthita
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    คุณ Gaka จะรอให้เจ้าของกระทู้แก้ profile ก่อนดีไหมครับ ไม่ควรช่วยจนกว่าเขาจะแก้ไข ไม่งั้นแล้วที่ผมตักเตือนไปจะได้ประโยชน์อย่างไรกัน

ขอโทษค่ะ เพิ่งเคยใช่ครั้งแรก
    แก้ไขข้อมูลเรียบร้อยแล้วค่ะ

ทำ V look up จาก sheet 1 ชื่อสินค้า ที่ยังไม่ได้เปิด IV
    ไปใส่ใน sheet 2 ตรงคอลัม C หัวข้อ TP ไม่ได้ ไม่ทราบว่าต้องใช่สูตรอะไรค่ะ
    รบกวนหน่อยนะค่ะ

thanthita
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    คำถามแรกลองทำตาม คุณ Gaka แล้วค่ะ
    Paste แบบ value ที่อีก column แต่ยังไม่ได้เหมือนเดิมค่ะ
    ตามไฟล์รูปที่แนบให้นะค่ะ

Attachment 14968

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by thanthita View Post
    ขอโทษค่ะ เพิ่งเคยใช่ครั้งแรก
    แก้ไขข้อมูลเรียบร้อยแล้วค่ะ

มีเรื่องปรึกษาหน่อยค่ะ
    มีไฟล์ ไฟล์คือหนูพยายามทำ V look up จาก sheet 1 ชื่อสินค้า ที่ยังไม่ได้เปิด IV
    ไปใส่ใน sheet 2 ตรงคอลัม C หัวข้อ TP ไม่ได้อะ ไม่ทราบว่าต้องใช่สูตรอะไรค่ะ
    กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม

แก้ไขคำต้องห้ามด้วยครับ

gaka
    Guest
    ลองเอาเซลที่ Merge อยู่ออกแล้วทดลองใหม่ตามด้านบนกระทู้
    อีกอย่างที่เจ้าของกระทู้ไม่ได้คำตอบคือเขียนอธิบายน้อยเกินไป ผมอ่านยังอ่านหลายรอบกว่าจะเดาทางได้ว่าคุณหมายถึงอะไร