เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 4 of 4 FirstFirst ... 234
Results 31 to 37 of 37

Thread: สูตรรวมเวลาจากวันเป็นเดือน

kengnp300
    Guest
    ผมลองวางใน O6,P6,Q6 เเล้วลากลงมา หากเปิด Libre ยังเกิด #N/A
    =MATCH(F6,holiday) =O6
    =MATCH(A6,holiday) =P6

=INDEX(holiday,MATCH(A6,holiday))=Q6
    ขอบคุณครับ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by kengnp300 View Post
    ผมลองวางใน O6,P6,Q6 เเล้วลากลงมา หากเปิด Libre ยังเกิด #N/A

=INDEX(holiday,MATCH(A6,holiday))=Q6
    ขอบคุณครับ
    เซลล์ใหน error ครับ หรือว่าทุกสูตร

kengnp300
    Guest
    Quote Originally Posted by vajaraphol View Post
    เซลล์ใหน error ครับ หรือว่าทุกสูตร
    ทุกสูตรเลยครับ

kengnp300
    Guest
    ช่วยสูตรนี้ผมด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

vajaraphol
    Guest
    แสดงว่า libre ไม่รู้จักฟังก์ชั่น Match
    ผมเปลี่ยนมาใช้ Vlookup
    ลองดูนะครับว่า libre รู้จักรึเปล่า

N6=VLOOKUP(F6,holiday_table,3)-VLOOKUP(A6,holiday_table,3)+IF(INDEX(holiday,VLOOKUP(A6,holiday_table,3))=A6,1,0)
    แล้วก๊อปปี้ลงข้างล่างครับ

chansit
    Guest

Lightbulb

Quote Originally Posted by kengnp300 View Post
    ตอนนี้นำสูตรไปทดลองใช้
    มีปัญหาตรงคำตอบไม่เหมือนกันครับ
    คือผมใช้โปรแกรม ไมโครซอพท์ office กับโปรแกรม liber office (เพิ่มมาใหม่)
    **หากเปิดไมโครซอพท์เดิมก็จะได้คำตอบโอเค ที่ M21,M24
    **หากเปิด โปรแกรม liber office M21=-7:20:00 และ M24=-8:19:00 (คำตอบแปลกไป)
    เพราะอะไรครับ
    ไม่ทราบว่าจะพอแก้สูตร =IF(ISNUMBER(L21),L21-N21*TIMEVALUE("8:20"),L21) เพื่อเปิด liber office ได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ
    จากที่ดูรายละเอียดในไฟล์แนบ ปัญหาอยู่ที่ชีท "ปฎิทิน" สูตรที่ใช้ในการสร้างวันที่ในตาราง holiday
    เช่น
    ที่ sheet ปฏิทิน cell D3 =DATE($B$1,MONTH(1&$A3),DAY($B3))
    แก้ไขเป็น =DATE($B$1,MONTH(1&$A3),$B3)
    **เนื่องจากค่าใน b3 คุณระบุเป็นวันที่ที่เป็นวันหยุดในเดือน เช่น ที่ b3 = 5
    แล้วพอคุณใช้ DAY(B3) จะทำให้พยายามแปลงเลข 5 ไปอยู่ในรูปแบบวันที่ก่อนแล้วค่อยแยกเอาส่วนที่เป็นวันที่ออกมา
    ซึ่งพอใช้ใน excel แล้วจะไม่พบความผิดปกติ เนื่องจากลำดับที่ 1 ของระบบวันที่ใน excel เริ่มที่ 1/1/1900
    แต่ลำดับที่ 1 ของระบบวันที่ LiberOffice/OpenOffice จะเริ่มที่ 31/12/1899
    ทำให้ผลลัพธ์ที่ออกมาผิดไป 1 วันเสมอ สูตรที่นำค่าไปใช้งานต่อเลยผิดพลาดตามมา**

***ระบบวันที่ใน LibreOffice/OpenOffice ไม่ได้ผิดปกติแต่เกินจากการพยายามปรับแก้ปัญหาที่เกิด
    ปัญหาอยู่ที่วันที่ 29/2/1900 ซึ่งไม่ควรจะมีอยู่ตามระบบการคำนวณที่ใช้ในปัจจุบัน แต่ใน Excel วันที่ 29/2/1900 ถูกรับเป็นวันที่ที่ถูกต้อง ทั้งนี้การแก้ไขปัญหาใน LibreOffice เพื่อให้ลำดับของวันที่ตรงกับ Excel และยังคงรักษาความถูกต้องไว้จึงปรับให้ลำดับที่ 1 ไปเริ่มต้นที่ 31/12/1899
    สามารถทดสอบได้โดยการพิมพ์ 29/2/1900 ลงไปในช่อง cell หากชิดขวาแสดงว่าระบบรับว่าเป็นวันที่จริง หากชิดซ้ายแสดงว่าระบบไม่รับว่าเป็นวันที่ ***

****ฟังก์ชั่นมาตรฐานใน Excel ที่มีตั้งแต่ 2003 สามารถใช้ใน Excel ได้สมบูรณ์ ส่วนที่เพิ่มขึ้นมาจะเริ่มทยอยใช้งานได้บ้างใน
    LibreOffice เวอร์ชั่นใหม่ๆ
    สูตรอาร์เรย์ก็สามารถใช้งานได้
    ยกเว้นในบางการคำนวณที่ผลลัพธ์ที่ออกมาอาจจะไม่เท่ากันบ้าง เช่น การคำนวณสูตรอาร์เรย์ที่มีความซับซ้อนสูงๆ (พบใน LibreOffice < 3.6 แต่ในเวอร์ชั่นใหม่ ไม่ค่อยพบความเพี้ยน), สูตรที่ใช้ค่า Boolean มาคำนวณจะมีโอกาสไม่ตรงกับมาก เนื่องจากใน Excel ค่า Boolean ยังไม่สามารถนำมาบวกลบตรงๆ แต่ใน LibreOffice จะแทนค่า True=1 และ False=0 เสมอ
    ซึ่งสามารถนำมาใช้คำนวณได้เลย ดังนั้นหากใช้สูตรโดยไม่คำนึงถึงส่วนนี้ ผลลัพธ์ที่ได้ก็มีโอกาสผิด****

chansit
    Guest

Talking

ขอบคุณครับ
    สูตร Match ที่ใช้ใน LibreOffice เพื่อให้ค่าที่คืนถูกต้องควรจะระบุ Type ให้ถูกต้อง
    =MATCH(F6,holiday,0) =O6
    =MATCH(A6,holiday,0) =P6

=INDEX(holiday,MATCH(A6,holiday,0))=Q6

หากไม่ระบุค่า Type=0
    LibreOffice กำหนดค่าdefault ให้เป็น Type=1