เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: สอบถามเรื่องการตั้ง ค่าเริ่มต้น Format cells ครับ

lalabent
    Guest

สอบถามเรื่องการตั้ง ค่าเริ่มต้น Format cells ครับ

Attachment 14221

ผมต้องการตั้งค่าเริ่มต้น ของ Format cells ให้เป็น Text นะครับ
    เพราะเวลาที่ผมExport ไฟล์มาเป็นMS Excel จาก ฐานข้อมูล MS Excel จะตัดเลข 0 ที่อยู่ข้างหน้าหมดเลยครับ
    ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีตั้งค่าได้ไหมครับ ขอบคุณนะครับ

orange_soi9
    Guest
    ทำแบบนี้ค่ะ :smile:
    1. เปิดไฟล์ Excel เปล่าขึ้นมา
    2. จัด Format Cell ตามที่ต้องการ (ถ้าจัดแบบไหนตอนเปิดไฟล์ Excel ขึ้นมาใหม่จะเป็นแบบที่จัดไว้นี้)
    3. Save ไฟล์โดยบันทึกชื่อไฟล์ว่า Book นามสกุล .xltx เอาไว้ที่ C:Program Files/Microsoft Office/Office12/XLSTART
    4. ปิดไฟล์ และลองเปิดไฟล์เปล่าขึ้นมาดูค่ะ

lalabent
    Guest
    Quote Originally Posted by orange_soi9 View Post
    ทำแบบนี้ค่ะ :smile:
    1. เปิดไฟล์ Excel เปล่าขึ้นมา
    2. จัด Format Cell ตามที่ต้องการ (ถ้าจัดแบบไหนตอนเปิดไฟล์ Excel ขึ้นมาใหม่จะเป็นแบบที่จัดไว้นี้)
    3. Save ไฟล์โดยบันทึกชื่อไฟล์ว่า Book นามสกุล .xltx เอาไว้ที่ C:Program Files/Microsoft Office/Office12/XLSTART
    4. ปิดไฟล์ และลองเปิดไฟล์เปล่าขึ้นมาดูค่ะ
    ผมลองทำตามนี้แล้วครับ ซึ่งถ้าเปิดไฟล์เปล่าขึ้นมาจะได้Format ตามที่กำหนดไว้ แต่ถ้า export มาจากระบบ ฐานข้อมูล format จะไม่เป็นเหมือนที่กำหนดไว้นะครับ

orange_soi9
    Guest
    Quote Originally Posted by lalabent View Post
    ผมลองทำตามนี้แล้วครับ ซึ่งถ้าเปิดไฟล์เปล่าขึ้นมาจะได้Format ตามที่กำหนดไว้ แต่ถ้า export มาจากระบบ ฐานข้อมูล format จะไม่เป็นเหมือนที่กำหนดไว้นะครับ
    ลอง Export มาเป็น .TXT ก่อนคะ แล้วก็ค่อยเอาเข้ามาเป็น Excel เพราะตอน Import เข้ามาจะมีขั้นตอนให้ตั้งเป้น Text ค่ะ :smile:

lalabent
    Guest
    Quote Originally Posted by orange_soi9 View Post
    ลอง Export มาเป็น .TXT ก่อนคะ แล้วก็ค่อยเอาเข้ามาเป็น Excel เพราะตอน Import เข้ามาจะมีขั้นตอนให้ตั้งเป้น Text ค่ะ :smile:
    วิธีนี้ใช้ได้ดีเลยครับ ขอบคุณมากนะครับ :smile: