เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 9 of 9

Thread: วิธี Set Password Excel

annsan
    Guest

วิธี Set Password Excel

ขอสอบถามเกี่ยวกับวิธี Set Password ให้กับ Excel ค่ะ
    กรณีีที่เราเขียนสูตร Vlookup จากไฟล์ Excel หลายๆ ไฟล์ เพื่อรวมข้อมูลไว้ในไฟล์ Excel ไฟล์เดียว
    โดยจะทำการกำหนด Password ให้กับ Excel แต่ละไฟล์ให้เเตกต่างกัน

ที่ทดลองทำตอนนี้คือกำหนด Password ตรง General Option เเต่ปัญหาติดตรงไฟล์ที่เราจะทำการรวมข้อมูลทั้งหมดไว้จะต้องใส่
    Password ของไฟล์ Excel เเต่ละไฟล์ที่ทำการดึงข้อมูลมา ซึ่งมีประมาณ 25-30 ไฟล์ ทำให้เสียเวลา และเกิดความยุ่งยากมาก จึงอยากสอบถามว่า พอจะมีวิธีไหนบ้างอีกหรือเปล่าคะที่สามารถทำได้

ขอบคุณค่ะ
    พัชรี

สมเกียรติ
    Guest
    Password ระดับไหนครับ
    Protect : Sheet, Workbook, หรือ File

annsan
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    Password ระดับไหนครับ
    Protect : Sheet, Workbook, หรือ File
    ระดับ File ค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ใช้ Macro Recorder บันทึกการเปิดแฟ้มครับ จากนั้นให้แก้รหัสที่ได้ให้ระบุรหัส password เพิ่มเติมเอง

Workbooks.open("Filename.xlsx") ("password")

annsan
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    ใช้ Macro Recorder บันทึกการเปิดแฟ้มครับ จากนั้นให้แก้รหัสที่ได้ให้ระบุรหัส password เพิ่มเติมเอง

Workbooks.open("Filename.xlsx") ("password")

รบกวนอธิบายเพิ่มเติมให้ได้หรือเปล่าคะ พอดีไม่ค่อยถนัด Macro เลยค่ะ
    ไม่เเน่ใจว่าคำสั่ง Workbooks.open("Filename.xlsx") ("password")
    ให้เปลี่ยนตรง Filename เป็นชื่อ File เราหรือเปล่าคะ เเละตรง password ก็เปลี่ยนเป็น password ที่เรากำหนดหรือเปล่า
    เช่นถ้า ชื่อไฟล์เป็น "การขอ OT ประจำวัน" และ password เป็น "1234"
    คำสั่งที่ต้องไปเขียนใน Macro ก็จะเป็น Workbooks.open("การขอ OT ประจำวัน.xlsx") ("1234") หรือเปล่าคะ

รบกวนแนะนำให้ด้วยนะคะ หรือถ้าจะทำให้ดูเป็นตัวอย่างก่อนจะขอบพระคุณมากเลยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    พัชรี

สมเกียรติ
    Guest
    ใช่ครับ ทดลองก่อนแล้วจะรู้เอง ผิดเป็นครู

annsan
    Guest
    ใช่ครับ ทดลองก่อนแล้วจะรู้เอง ผิดเป็นครู

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ
    File ที่จะต้องเขียน Macro คือ File ที่รวมข้อมูลทั้งหมดไว้ใช่หรือเปล่าคะ
    ส่วน File อื่นๆ ตั้ง Password ปกติ

ลองทำดูเเล้วค่ะ เเต่ Run ไม่ผ่าน ไม่เเน่ใจว่าขั้นตอนการสร้าง Macro จะต้องทำอย่างไร รบกวนเเนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สมเกียรติ
    Guest
    ลอกรหัสที่ใช้ Macro Recorder มาดูกันครับ ไม่ต้องเขียนเองหรอก มีเฉพาะส่วนของรหัสเท่านั้นที่ต้องพิมพ์เพิ่มเอง

annsan
    Guest

ได้ Code มาเเค่นี้ค่ะ

Windows("µÒÃÒ§¨Ñ´Ã¶ÃѺ - Êè§ ¾¹Ñ¡§Ò¹.xlsx").Activate

ขั้นตอนที่ลองทำก็คือ
    1. เปิด File Excel ที่เป็นตัวรวมข้อมูลทั้งหมด เเล้วเปิดใช้ Record Macro
    2. เปิด File Excel ตัวที่เป็นที่มาของข้อมูลทีละ File เเล้วใส่ Password เเต่ละ File
    3. เปิดครบทุก File ก็กลับมาที่ File ที่เป็นตัวรวมข้่อมูล เเล้วก็ Stop Macro
    4. เข้าไปเปิดดู Code ก็ได้อย่างที่เห็นค่ะ
    ไม่เเน่ใจว่าทำถูกหรือเปล่า เพิ่งลองใช้ Macro ครั้งเเรกค่ะ ยังไงรบกวนเเนะนำด้วยนะคะ