เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 5 of 5

Thread: สูตร Vlookup-ต้องการตรึงข้อมูลไม่ให้เคลื่อน

mommam074
    Guest

Question สูตร Vlookup-ต้องการตรึงข้อมูลไม่ให้เคลื่อน

สร้างสูตร Vlookup ใน Sheet I เพื่อจะดึงข้อมูล จำนวน และราคาใน sheet price
    โดยที่ Sheet price ได้ทำการ copy ข้อมูลจาก ระบบใน sheet original มาอีกทีแล้วใช้ macro ปรับหน้าตาให้สวยงามตามที่ต้องการ แต่ปรากฏว่าพอใช้ macro แล้ว vlookup ใช้ไม่ได้จะแสดงเป็น #N/A และพบว่าสูตรเคลื่อน เช่นจากเดิมเป็น
    =IF(F21="","",VLOOKUP(F21,Price!H:M,6,0) เปลี่ยนเป็น =IF(F21="","",VLOOKUP(F21,Price!F:K,6,0))

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคะ ทำไมสูตรถึงได้เคลื่อน และต้องแก้ไขอย่างไร

Savarins
    Guest
    Code:
    Columns("A:B").Select
    Selection.Delete Shift:=xlToLeft
    Code 2 บรรทัดนี้บอกให้ลบ column A กับ B
    สูตรที่สร้างไว้เลยเคลื่อนไป 2 column ครับ

ลองเปลี่ยนขั้นตอนการทำงานใหม่
    จากเดิม copy จาก sheet original มาใส่ sheet price แล้ว run macro ที่ sheet price
    เปลี่ยนเป็น run macro ก่อนที่ sheet original แล้วค่อย copy มาใส่ sheet price ครับ :smile:

สมเกียรติ
    Guest
    ในรหัส VBA ไม่ควรมีตำแหน่งเซลล์หรือชื่อชีทชื่อแฟ้มกำหนดไว้ แต่ให้ใช้ Range name กำหนดไว้แทนครับ

mommam074
    Guest
    Quote Originally Posted by Savarins View Post
    Code:
    Columns("A:B").Select
    Selection.Delete Shift:=xlToLeft
    Code 2 บรรทัดนี้บอกให้ลบ column A กับ B
    สูตรที่สร้างไว้เลยเคลื่อนไป 2 column ครับ

ลองเปลี่ยนขั้นตอนการทำงานใหม่
    จากเดิม copy จาก sheet original มาใส่ sheet price แล้ว run macro ที่ sheet price
    เปลี่ยนเป็น run macro ก่อนที่ sheet original แล้วค่อย copy มาใส่ sheet price ครับ :smile:
    ขอบคุณมากค่ะ ลองลบ Code 2 column A กับ Bำ macro ปรากฎว่าmacro ที่ทำไว้มันเพี้ยน
    เลยทำ mocro ใหม่โดยไม่ลบคอลัมภ์ A+B เพื่อไม่ให้คอลัมภ์เคลื่อนแทนค่ะ ก็โอเคค่ะ วิธีการเปลี่ยนขั้นตอนก็โอเคค่ะ แต่ขี้เกียจทำหลายชีทและขี้เกียจ copy ค่ะ
    ยังไงขอขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

mommam074
    Guest
    Quote Originally Posted by สมเกียรติ View Post
    ในรหัส VBA ไม่ควรมีตำแหน่งเซลล์หรือชื่อชีทชื่อแฟ้มกำหนดไว้ แต่ให้ใช้ Range name กำหนดไว้แทนครับ
    เรียนอาจารย์สมเกียรติ ขอสารภาพว่าไม่ค่อยรู้เรื่อง เกี่ยวกับ VBA เลยค่ะ macro แบบง่าย ๆ ได้แค่นั้นแต่แก้ไขไม่เป็นเลยค่ะ สงสัยต้องไปหาหนังสือเกี่ยวกับ VBA มาอ่านเพิ่มเติม ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ