เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 3 of 3

Thread: การไร้ท์ซีดีด้วย VBA

มิตรภาพ
    Guest

การไร้ท์ซีดีด้วย VBA

ปัจจุบันผมมีงานที่จะต้อง Write CD ซึ่งเป็นข้อมูลของลูกค้าแต่ละรายให้กับลูกค้ารายนั้นๆ และข้อมูลเดียวกันนี้ก็ Write CD ลงอีกแผ่นเพื่อเก็บไว้อ้างอิง

ผมใช้ VBA ลงไปเรียก batchfile เพื่อสั่งรันโปรแกรมที่ได้มาจากเว็บ http://isorecorder.alexfeinman.com/CreateCD.htm ให้ Write CD ซึ่งก็สามารถใช้งานได้สะดวกตามจุดประสงค์ครับ แต่มีรายละเอียดบางจุดที่ไม่พอกับความต้องการ

ผมขออนุญาตเรียนปรึกษาว่า มีโปรแกรมแบบนี้ แต่ทำงานด้วยวินโดวส์ตามปกติใหมครับ คือไม่ต้องสั่งผ่าน command line แบบโปรแกรมนี้ แต่ให้สามารถสั่งงานจาก VBA ได้ด้วย และถ้าสามารถสั่งได้ว่า จะ Write ครั้งละ 2-3 แผ่นได้ก็จะยิ่งดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

อรวีร์
    Guest
    ใช้แบบนี้ได้ไหมคะ
    Shell "CreateCD -r:e -i:bootflpW98.img C:\Data\*.*"

มิตรภาพ
    Guest
    ขอบคุณคุณอรวีร์ครับ
    เห็น command line ทีไร ผมนึกถึง batch file ทุกที ลืมไปว่าสามารถ shell กับโปรแกรมตรงๆเลยก็ได้

การไร้ท์ด้วย Nero นั้น ถ้าสั่งไว้ 2 แผ่น เวลาเสร็จแผ่นแรกไดรฟ์จะเปิด เอาแผ่นออก พอใส่แผ่นใหม่แล้วกดเข้า Nero ก็จะเริ่มไร้ท์ต่อทันที ประหยัดเวลาและสะดวกครับ แต่ต้องทำงาน กับ 2 โปรแกรม คือ Excel กับ Nero

แต่โปรแกรมนี้ต้องสั่ง 2 ครั้ง เลยถามหาโปรแกรมอื่นๆที่อาจจะพอมี แต่ไม่เป็นไรครับ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แค่นี้ก็สบายขนาดว่าคลิกสั่งประมวลผลครั้งนึง แล้วนั่งรอหยิบแผ่นอีก 2 ครั้ง ก็จบ 1 Job แล้วครับ