เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 21 to 26 of 26

Thread: สูตรหาวิธีคำนวณย้อนจากยอดรวม

Mixhi5
    Guest

ขอบคุณ คุณ orange_soi9

Quote Originally Posted by orange_soi9 View Post
    ถ้ามีวิธีคำนวณ ก็ใช้ Goal Seek หาค่าได้แน่นอนค่ะ :smile:
    Attachment 12810
    จากรูปถ้าค่า Total = 59,496.50 Goal Seek ก็จะคำนวณค่า Net ให้ค่ะ
    (ใส่ค่า Net ที่ปัดเศษให้อีกช่องเพื่อให้เหลือทศนิยม 2 ตำแหน่งค่ะ)
    ขอบขอบคุณ คุณ orange_soi9 มากครับ Goal Seek ที่แนะนำมาครับ

แต่จะใช้ได้เฉพาะกับข้อมูลที่มีไม่มาก ซึ่งข้อมูลที่ผมต้องนำไปใช้ต้องหา Net จาก Total มากกว่า 5,000 ค่าครับ

ขอบคุณครับ

orange_soi9
    Guest
    Quote Originally Posted by Mixhi5 View Post
    ขอบขอบคุณ คุณ orange_soi9 มากครับ Goal Seek ที่แนะนำมาครับ

แต่จะใช้ได้เฉพาะกับข้อมูลที่มีไม่มาก ซึ่งข้อมูลที่ผมต้องนำไปใช้ต้องหา Net จาก Total มากกว่า 5,000 ค่าครับ

ขอบคุณครับ
    ถ้าใช้ Goal Seek ร่วมกับ VBA สามารถทำได้ค่ะ
    ไม่ทราบว่าใช้ VBA เป็นหรือไม่คะ

อรวีร์
    Guest

Smile

ลองดูในแฟ้มแนบค่ะ
    เป็นการเขียน UDF ค่ะ

orange_soi9
    Guest
    อันนี้แบบใช้ Goal Seek ใน VBA ค่ะ
    (แต่ว่าใช้ UDF ของคุณอรวีร์ สะดวกและเร็วกว่าค่ะ :smile

อรวีร์
    Guest

Smile

ถ้าการคำนวน VAT ใช้สูตร Round( Money*7% , 2) ก็ต้องเปลี่ยน Function นิดหน่อยดังนี้ค่ะ(แต่เห็นสูตรในโจทย์ไม่ Round ก็ใช้ของเดิม)
    แก้ Diff_Ratio = (NetVal + Application.WorksheetFunction.Ceiling(NetVal * 0.004, 1)) * 1.07 / Total - 1#
    เป็น ...
    NetStamp = NetVal + Application.WorksheetFunction.Ceiling(NetVal * 0.004, 1)
    Diff_Ratio = (NetStamp + Application.WorksheetFunction.Round(NetStamp * 0.07, 2)) / Total - 1#

Mixhi5
    Guest

Thank you.

Quote Originally Posted by อรวีร์ View Post
    ถ้าการคำนวน VAT ใช้สูตร Round( Money*7% , 2) ก็ต้องเปลี่ยน Function นิดหน่อยดังนี้ค่ะ(แต่เห็นสูตรในโจทย์ไม่ Round ก็ใช้ของเดิม)
    แก้ Diff_Ratio = (NetVal + Application.WorksheetFunction.Ceiling(NetVal * 0.004, 1)) * 1.07 / Total - 1#
    เป็น ...
    NetStamp = NetVal + Application.WorksheetFunction.Ceiling(NetVal * 0.004, 1)
    Diff_Ratio = (NetStamp + Application.WorksheetFunction.Round(NetStamp * 0.07, 2)) / Total - 1#
    ขอขอบคุณ คุณ orange_soi9 และคุณอรวีร์ ที่หาวิธีให้ครับ

ผมขออนุญาตใช้วิธีของคุณอรวีร์ เนื่องจากผมไม่ถนัด VBA ครับ

ขอบคุณครับ