เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 10 of 10

Thread: [Drop Down List] การพิมพ์ข้อความ

poipoi
    Guest

[Drop Down List] การพิมพ์ข้อความ

เรียนอาจารย์ทุกท่านครับ

คือผมมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้ drop down list แบบ dynamic ครับ

จากไฟล์แนบครับ ที่ C17 จะเป็น Country List ครับ

จะเห็นได้ว่ามีเยอะมาก สิ่งที่ผมไม่รุ้และอยากจะขอคำแนะนำจากอาจารย์ทุกท่านคือ

พอจะมีทางไหนบ้างที่เราพิม์แค่ Thai แล้วขึ้นขึ้น Thailand มาเรากดเลือกได้ครับ

ขอบคุณครับ

vajaraphol
    Guest
    Quote Originally Posted by poipoi View Post
    เรียนอาจารย์ทุกท่านครับ

คือผมมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้ drop down list แบบ dynamic ครับ

จากไฟล์แนบครับ ที่ C17 จะเป็น Country List ครับ

จะเห็นได้ว่ามีเยอะมาก สิ่งที่ผมไม่รุ้และอยากจะขอคำแนะนำจากอาจารย์ทุกท่านคือ

พอจะมีทางไหนบ้างที่เราพิม์แค่ Thai แล้วขึ้นขึ้น Thailand มาเรากดเลือกได้ครับ

ขอบคุณครับ
    ไม่มีไฟล์แนบนะครับ

poipoi
    Guest
    ผมได้แนบไฟล์มาแล้วครับ

ที่ Cell B2 จะเป็น drop down list ครับ

คือจะมีทางไหนบ้างครับที่พิมพ์ข้อความเช่น

พิมพ์ A แล้วตัวต่อๆไป " FGHANISTAN " หรือชื่อประเทศต่างๆจะโชว์ขึ้นมาให้เลือกเองครับ

คือผมเข้าใจว่าจะต้องใช้ VBA เข้าช่วย

จึงอยากเรียนถามทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

poipoi
    Guest
    สำหรับเรื่องนี้ผมได้คำตอบแล้วครับ จากเวปต่างประเทศจึงอยากจะนำมาแบ่งปันครับ

http://www.contextures.com/xlDataVal11.html#Test

เข้าไปได้ตามข้างบนเลยครับ

ขอบคุณครับ

poipoi
    Guest
    จากการได้ลองนำ code จาก link ด้านล่างนี้ไปใช้งานจริงปรากฎว่ามันจะ error ตรง

Code:
    Set cboTemp = ws.OLEObjects("TempCombo")
    ครับ

ซึ่งมันจะ highlight ตรงคำว่า ws.OLEObjects ครับ

แต่พอทดลองใช้งานบน new workbook ธรรมดากลับใช้งานได้

มันเกิดขึ้นจากอะไรครับ

จึงอยากขอคำชี้แนะจากอาจารย์ทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

adisak.anu
    Guest
    Quote Originally Posted by poipoi View Post
    จากการได้ลองนำ code จาก link ด้านล่างนี้ไปใช้งานจริงปรากฎว่ามันจะ error ตรง

Code:
    Set cboTemp = ws.OLEObjects("TempCombo")
    ครับ

ซึ่งมันจะ highlight ตรงคำว่า ws.OLEObjects ครับ

แต่พอทดลองใช้งานบน new workbook ธรรมดากลับใช้งานได้

มันเกิดขึ้นจากอะไรครับ

จึงอยากขอคำชี้แนะจากอาจารย์ทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    ขอดูไฟล์ตัวอย่างที่ Error ได้หรือเปล่าครับ

poipoi
    Guest
    Quote Originally Posted by adisak.anu View Post
    ขอดูไฟล์ตัวอย่างที่ Error ได้หรือปล่าวครับ

จากไฟล์แนบครับ พอเปิดขึ้นมา error ก็เด้งเลยครับ

orange_soi9
    Guest
    Quote Originally Posted by adisak.anu View Post
    ขอดูไฟล์ตัวอย่างที่ Error ได้หรือปล่าวครับ
    หรือเปล่า
    รบกวนแก้ไขด้วยคะ :smile:
    http://www.excelexperttraining.com/f...hp?do=vsarules

adisak.anu
    Guest
    จากไฟล์แนบครับ พอเปิดขึ้นมา error ก็เด้งเลยครับ
    1. วาด Object ComboBox โดยใช้ Tool ใน Control Tool Box วาดขึ้นมา แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น TempCombo

2. เปลี่ยนบรรทัดที่เป็น
    Code:
    With cboTemp
    ให้เป็น
    Code:
    With Worksheets(2).OLEObjects.Item(1)
    แล้วคอมเม้นต์บรรทัดที่เซ็ต cboTemp ครับ
    Code:
    'Set cboTemp = ws.OLEObjects("TempCombo")

poipoi
    Guest
    สามารถใช้งานได้ตามปกติแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือ และคำแนะนำครับ