เพื่อมุ่งให้เกิดคุณภาพจากการอบรมสูงสุด Excel Expert Training ให้การอบรม Excel กลุ่มเล็กๆ ไม่เกิน 6 คนทุกคนสามารถเรียนรู้ Excel อย่างใกล้ชิด จะมาคนเดียวหรือมาเป็นกลุ่มแล้วนัดวันอบรมแบบส่วนตัวก็ได้ ผู้เข้าอบรมทุกคนสามารถติดตามเนื้อหาที่อบรมได้อย่างชัดเจนจากจอภาพด้านหน้าของตัวเอง
Results 1 to 4 of 4

Thread: เปลี่ยน file Excel2003 เป็น Excel2007 แล้วVBA หายครับ

PCSathit
    Guest

Question เปลี่ยน file Excel2003 เป็น Excel2007 แล้วVBA หายครับ

[FONT='Cordia New','sans-serif']ผมใด้พัฒนา [/FONT]Excel 2003 [FONT='Cordia New','sans-serif']เขียนร่วม [/FONT]VBA
    [FONT='Cordia New','sans-serif']ปัจจุบัน บริษัทผม ใช้ [/FONT]Excel 2007 license
    [FONT='Cordia New','sans-serif']ผมลง[/FONT]program excel2007 [FONT='Cordia New','sans-serif']และเปิด [/FONT]file excel 2003 [FONT='Cordia New','sans-serif']ที่พัฒนาขึ้น แล้ว [/FONT]safe [FONT='Cordia New','sans-serif']เปลี่ยน [/FONT]file 2003 [FONT='Cordia New','sans-serif']ให้เป็น [/FONT]2007 [FONT='Cordia New','sans-serif']โดยใช้ [/FONT]safe as >excel workbook [FONT='Cordia New','sans-serif']ครับ[/FONT]
    [FONT='Cordia New','sans-serif']ปรากฏว่า [/FONT]file [FONT='Cordia New','sans-serif']เปลี่ยน เป็น [/FONT]2007 [FONT='Cordia New','sans-serif']แต่ [/FONT]VBA [FONT='Cordia New','sans-serif']หายหมดครับ[/FONT]
    [FONT='Cordia New','sans-serif']มีวิธีแนะนำในการเปลี่ยน [/FONT]file excel2003 [FONT='Cordia New','sans-serif']เป็น[/FONT] excel 2007 [FONT='Cordia New','sans-serif']โดย[/FONT]safe VBA [FONT='Cordia New','sans-serif']ใหมครับ[/FONT]

สมเกียรติ
    Guest
    อ่านไม่รู้เรื่องครับ คงเป็นเพราะคุณไม่ได้พิมพ์แต่ใช้วิธี copy จากจดหมายมา paste ลงไป !!!

แฟ้มรุ่นก่อนที่มี VBA เมื่อสั่ง Save ใน Excel 2007 ต้องเลือก Save As > Excel Macro-Enabled Workbook ซึ่งมีนามสกุล .xlsm

.xlsx แบบปกติ จะไม่เก็บ VBA Module เดิมที่มีครับ

นอกจากนั้น Excel 2007 ยังใช้ระบบ Trust Folder ซึ่งสั่งได้จาก Office Button > Excel Options > Trust Center > Trust Center Settings > แล้วกดปุ่ม Add new location

When should I use a trusted location?
    You should use a trusted location to store a file when you don't want that file to be checked by the Trust Center security feature when you open the file. For example, you might want to open a document that contains a macro that the Trust Center disables because the Trust Center considers the macro unsafe. If you think that the document and the macro in the document are from a trustworthy source, it is better to move the document to a trusted location, instead of changing the default Trust Center settings to a less safe macro security setting. When you open the file from the trusted location, it is not checked by the Trust Center security feature, you won't receive any security alerts, and the macro is enabled.

PCSathit
    Guest

ช่วยอีกนิดครับ

ขอโทษด้วยครับทีใช้วิธี copyมาpasteทำให้อ่านยากครับ

ขอบคุณครับ อาจารย์ ผมลองแล้วแต่ไม่สำเร็จ
    อาจารย์กรุณาบอกวิธีการใช้ Trust Folder ว่าจะนำเอาVBAจาก fileนามสกุล .xlsm มาใช้ใด้
    อย่างไรครับ ผมจนปัญญาจริงๆครับ

สมเกียรติ
    Guest
    เนื่องจากคุณไม่ได้ให้รายละเอียดอะไรมากกว่าเดิม ไม่ได้เล่าว่าที่ทำไปแล้วทำไม่ได้นั้นทำอะไรไปบ้าง และที่ว่าไม่ได้นั้นเป็นอย่างไร ผมคงแนะนำอะไรไม่ได้มากกว่าที่ให้ไปแล้วครับ

ลองนำแฟ้มแนบนี้ไปเปิดใน Excel 2007 ดูว่า Msgbox "Hello" ทำงานไหม ถ้าลองทำตามที่ผมแนะไปแล้วควรทำงานได้