PDA

View Full Version : อีกวิธีหนึ่งที่น่าจะเตรียมไว้รับมือกับการเปิดไฟล์ Excel ไม่ได้

มิตรภาพ
15 May 2007, 13:43
วันนี้ผมเจอปัญหาเอ็กเซลไม่ยอมเิปิดงาน บอกว่ามีรูปแบบต่างๆมากเกินไป ลองไปลองมาหลายครั้ง จนสุดท้ายโปรแกรมบอกว่า มีความผิดพลาดร้ายแรงไม่สามารถกู้คืนได้ พร้อมกับเปลี่ยนชื่อชีทเป็น unrecovery...(ประมาณนี้ครับ)โดยที่ไม่มีข้อมูลใดๆในชีทงานเลย เล่นเอาใจหายวาบเลยครับ

ผมเคยเอา Word เปิดไฟล์ .xls มาแล้ว ส่วนมากจะพบข้อมูลที่ใช้งานได้เพียงชีทเดียว หรือไม่ก็โดนยำรวมกัน แต่ก็ยังดีกว่าต้องพิมพ์ใหม่ทั้งหมด

วันนี้ผมทดลองติดตั้งโปรแกรมในชุด OpenOffice 2.0 แล้วเปิดโปรแกรม Cal ซึ่งเป็นโปรแกรมลักษณะเดียวกันกับ Excel แล้วลองเปิดไฟล์ที่บอกว่ากู้คืนไม่ได้เพราะเสียหายอย่างร้ายแรงนั้นดู ปรากฏว่าสามารถเปิดได้ครับ เดาเอาว่าเนื้อหาหลักๆของไฟล์น่าจะยังอยู่ OpenOffice ไม่พบความผิดพลาดใดๆ คงเพราะการทำงานต่างจาก Excel จึงเก็บแต่เนื้อหาหลักๆมาแสดงผล และสามารถ Save AS กลับมาเป็น Excel อีกที ก็สามารถเปิดไฟล์ด้วย Excel ได้ตามปกติครับ

http://www.osdev.co.th/File/Download/OpenOffice.org/OpenOffice.org-2.0.1-SIPA/

สมเกียรติ
15 May 2007, 14:09
จุดอ่อนที่น่ากลัวของแฟ้มที่กู้กลับมาได้ไม่ว่าจะใช้ Ecel หรือโปรแกรมอื่นกู้ให้ก็คือ เราต้องเสี่ยงว่าสิ่งที่กู้กลับมาได้นั้น ครบทุกอย่างเหมือนเดิมหรือไม่ น่าเสียดายที่ Excel ไม่ได้มีระบบสร้างรายงานให้เราทราบว่า สิ่งที่กู้ได้ไม่ได้นั้นมีส่วนใดเซลล์ใดบ้าง

ตัวผมเองใช้วิธี save บ่อยๆและถ้าเป็นงานสำคัญ จะไม่ save ทับชื่อแฟ้มเดิม แต่จะตั้งชื่อใหม่ให้มีเลข version ต่อท้าย เช่น Mrp1.xls, Mrp2.xls .....Mrp99.xls

เมื่อใดแฟ้มเสียหรือเราเผลอทำอะไรที่ผิดพลาดลงไปจนกลัวว่าสูตรอาจคำนวณผิด ก็สามารถไล่เปิดแฟ้มเก่าๆย้อนกลับไปได้หลาย version

มิตรภาพ
10 Jun 2007, 10:50
ขอบคุณอาจารย์สมเกียรติครับผม

ไฟล์ที่ชอบเปลี่ยนแปลงไป พอพบความผิดพลาด ก็ไม่สามารถกลับไปหาอันเดิมได้ ก็มักจะเป็นไฟล์ที่เก็บโค้ด VBA ของผมเองนี่ละครับ :p

แต่หลังจากที่ได้แนวคิดนี้ ผมจึงได้ Save เก็บเป็น Version ต่อเนื่องกันมาทุกครั้งก่อนทำการแก้ไข ทำให้มั่นใจมากขึ้นครับ สามารถย้อนไป/มาได้ทุกเวลาที่ต้องการ งานโดยรวมก็ไม่สะดุดครับ