PDA

View Full Version : ให้VBAหาภาพในfoldersและใส่ภาพในไฟล์excelอัตโนมัติ

widtara
15 Jun 2011, 10:44
ให้VBAหาภาพในfoldersและใส่ภาพในไฟล์excelอัตโนมัติ
ต่อจากให้ VBA แยกชีทค่ะ
ปัจจุบันใช้ code
Sub Macro1()
Dim i As Integer
For i = 1 To ThisWorkbook.Worksheets.Count
ThisWorkbook.Worksheets(i).Copy
'ActiveSheet.Name = Workbooks("sheet.xlsm").Sheets(i).Range("O4").Value
ActiveWorkbook.SaveAs Filename:=ThisWorkbook.Path & "\" & Range("O4").Value & Range("j13").Value & ".xls", FileFormat:=xlExcel8, CreateBackup:=False
ActiveWorkbook.Close True
Next i
End Sub

เพื่อแยกชีท แต่ในไฟล์ excel อยากให้ใส่ภาพให้กับ cel ไปพร้อมกับการแยกชีทได้ไหมค่ะโดยมีเส้นทางดังนี้
1. ไดร์ที่จัดเก็บภาพ R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11
มี 3 folders หลักคือ
1.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER
2.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES FRONT LOAD
3.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES TOP LOAD
2.ภาพใน 3 folders ก็จะประกอบด้วย folders ย่อยชื่อ wk01 ถึง wk52 (เป็นสัปดาห์ใน 1 ปีค่ะ)
3.ใน folders ย่อยชื่อ wk01 ถึง wk52 ประกอบด้วย Folders ชื่อ RJI และ RJL
4.ใน folders ชื่อ RJI และ RJL ประกอบไปด้วย Folders ที่มีเลข 5 ถึง 6 หลัก (เป็นหมายเลขเอกสารค่ะ)
5.หมายเลขเอกสารที่เป็นชื่อ Folders จะไม่ซ้ำกันของ Folders ที่มีทั้งหมด ใน3 folders หลักคือ
1.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER
2.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES FRONT LOAD
3.R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES TOP LOAD
6.ภายใต้ Folders ที่มีเลข 5 ถึง 6 หลัก (เป็นหมายเลขเอกสารค่ะ) นั้นจะมี 3 ภาพ และมี 2 ภาพกำหนดให้ชื่อ 1 และ 2

สิ่งที่ต้องการคือ
1.ต้องการดึงภาพ 1 ไปใส่ cel ชื่อ pic1
2.ต้องการดึงภาพ 2 ไปใส่ cel ชื่อ pic2
3.โดยมีเงื่อนไขว่า ต้องเช็ครหัสเอกสารก่อนใน cel J29 ของทุก sheet ทั้งหมดภายใน worksbook

ไฟล์แนบ
1.มีภาพ Foldersประกอบ เหลือ 2 ภาพ แนบไม่ได้ค่ะ
2.มีไฟล์ .xlsm ประกอบ ชื่อ AddPic เหลือ 1 ไฟล์ตัวอย่าง แนบไม่ได้ค่ะ

ถามว่าจะต้องเพิ่ม code ต่อจาก code ที่มีอย่างไรบ้างค่ะ

excel_fever
15 Jun 2011, 11:30
คิดว่าน่าจะเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. ชีตที่ให้แทรกนั้นต้องมีเซลล์ที่กรอกชื่อและที่เก็บไฟล์ภาพ
2. ภาพที่จะแทรก ควรจะผ่านการตกแต่งเรียบร้อยแล้ว (คือแทรกมาแล้วไม่ต้องมาย่อ/ขยาย หรือทำอะไรอีก) ทุกภาพ
3. สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่สำหรับผมนั้นการเก็บภาพเป็นโฟลเดอร์ย่อย ๆ ๆ ๆ ๆ หลายชั้นจะทำให้เขียนรหัสยาก
4. เวลาทำเอกสารทำไมไม่แทรกภาพไปเลยล่ะครับ แค่ภาพเดียวเอง:confused::confused:

VBA ใส่ภาพน่ะไม่ยากหรอกครับ ผมว่ายากที่การหา

widtara
15 Jun 2011, 12:19
คิดว่าน่าจะเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. ชีตที่ให้แทรกนั้นต้องมีเซลล์ที่กรอกชื่อและที่เก็บไฟล์ภาพ
2. ภาพที่จะแทรก ควรจะผ่านการตกแต่งเรียบร้อยแล้ว (คือแทรกมาแล้วไม่ต้องมาย่อ/ขยาย หรือทำอะไรอีก) ทุกภาพ
3. สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่สำหรับผมนั้นการเก็บภาพเป็นโฟลเดอร์ย่อย ๆ ๆ ๆ ๆ หลายชั้นจะทำให้เขียนรหัสยาก
4. เวลาทำเอกสารทำไมไม่แทรกภาพไปเลยล่ะครับ แค่ภาพเดียวเอง:confused::confused:

VBA ใส่ภาพน่ะไม่ยากหรอกครับ ผมว่ายากที่การหา

เหตุผลคือ
1.ไฟล์ที่แยกมีชื่อ เอกสาร MA เป็นเลขที่ไม่ซ้ำ
2.ไฟล์ที่แยกมาต่อ 1 อาทิตย์ มีมากกว่า 200 ไฟล์ แต่ละไฟล์จะต้องมานั่งเพิ่มภาพเข้าไป
ประมาณ 2 ภาพต่อไฟล์
3.ภาพที่ใส่ถ้า บีบภาพให้เล็กมากจะมีผลทำให้มองภาพไม่ชัด เพราะเป็นการบอกปัญหาคุณภาพ ต่อผู้ไม่เข้าใจ คือ supplier ค่ะ
4.การวาง folder เป็นการวางภาพโดยทีมหนึ่ง ลักษณะการวางเป็นการวางแบบซ้ำๆปัจจุบันไม่ได้เปลี่ยนชื่อไฟล์เอาตามที่รันจากกล้องเลย แต่มีเลข ma ที่สามารถระบุได้หากทำการดึงภาพเพราะไม่ซ้ำค่ะ

ช่วยหาหนทางหน่อยนะค่ะ เพราะหากทำได้จะลดเวลาการทำงานลงไปมากเลยค่ะ:yesnod:

orange_soi9
15 Jun 2011, 12:46
ส้มคิดไว้แล้วเชียวว่างานของเจ้าของกระทู้ ยังไม่จบแค่กระทู้นั้นแน่ๆ :smile:

widtara
15 Jun 2011, 12:49
ส้มคิดไว้แล้วเชียวว่างานของเจ้าของกระทู้ ยังไม่จบแค่กระทู้นั้นแน่ๆ :smile:

เอาทีละท่อนดีกว่า ถ้ารวมครั้งเดียว กลัวสมอง(ตัวเอง) จะรับไม่ทัน ค่ะ :yesnod:

excel_fever
15 Jun 2011, 13:04
คำถามเรื่อง VBA ผู้ใช้ต้องสามารถประยุกต์รหัสเองได้บ้าง

ผมขอแนะนำดังนี้ครับ
ก่อนคำสั่ง Thisworkbook.Close True ให้ใส่ขั้นตอนต่อไปนี้ลงไป
สั่งให้ VBA เขียนสูตร ค้นหาที่เก็บภาพและชื่อภาพแล้วเอามาเชื่อมต่อกัน
โฟลเดอร์1&\&โฟลเดอร์2&\&โฟลเดอร์3&\&โฟลเดอร์....&\&ชื่อภาพ.นามสกุล
โดย
โฟลเดอร์1=ค่าจากเซลล์ใหน
โฟลเดอร์2=ค่าจากเซลล์ใหน
โฟลเดอร์3=ค่าจากเซลล์ใหน
.
.
.
ชื่อภาพ=ค่าจากเซลล์ใหน.นามสกุลอะไร

แล้วจึงจะสามารถแทรกได้ครับ

widtara
15 Jun 2011, 14:08
ผมขอแนะนำดังนี้ครับ
ก่อนคำสั่ง Thisworkbook.Close True ให้ใส่ขั้นตอนต่อไปนี้ลงไป
สั่งให้ VBA เขียนสูตร ค้นหาที่เก็บภาพและชื่อภาพแล้วเอามาเชื่อมต่อกัน
โฟลเดอร์1&\&โฟลเดอร์2&\&โฟลเดอร์3&\&โฟลเดอร์....&\&ชื่อภาพ.นามสกุล
โดย
โฟลเดอร์1=ค่าจากเซลล์ใหน
โฟลเดอร์2=ค่าจากเซลล์ใหน
โฟลเดอร์3=ค่าจากเซลล์ใหน
.
.
.
ชื่อภาพ=ค่าจากเซลล์ใหน.นามสกุลอะไร

แล้วจึงจะสามารถแทรกได้ครับ

ช่วยตรวจสอบไฟล์ดูให้หน่อยค่ะ
ดึงภาพ
1 EVENT PICTURES TOP LOAD=D115
2 wk04=D116
3 sub=D117
4 RJ IT=D118
5 82521=D119
6 1.JPG=D120
7 2.JPG=D121

orange_soi9
15 Jun 2011, 14:44
ทำไมมี Folder sub เพิ่มเข้ามาอีกคะ? :confused::confused:

excel_fever
15 Jun 2011, 15:00
ลองเอาไปทดสอบดูครับ

widtara
15 Jun 2011, 15:20
ลองเอาไปทดสอบดูครับ

ต้องขอโทษด้วยค่ะ คือไม่มี Folder sub ค่ะตาลายไปหน่อย
และลองรันสูตรแล้วค่ะ ติด Error ค่ะ
แนบไฟล์มาให้ใหม่ค่ะ

excel_fever
15 Jun 2011, 15:21
For i = 1 To ThisWorkbook.Worksheets.Count
ThisWorkbook.Worksheets(i).Copy
ActiveWorkbook.SaveAs Filename:=ThisWorkbook.Path & "\" & Range("O4").Value & Range("j13").Value & ".xls", FileFormat:=xlExcel8, CreateBackup:=False
Range("c43").Select
Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[1]&""\""&R[72]C[1]&""\""&""wk""&TEXT(WEEKNUM(R[-34]C[13],16),""00"")&""\""&R[74]C[1]&""\""&R[-12]C[13]&""\""&R[-14]C[7]&""\""&R120C4"
ActiveSheet.Pictures.Insert (Selection.Value)
Range("k43").Select
Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[-7]&""\""&R[72]C[-7]&""\""&""wk""&TEXT(WEEKNUM(R[-34]C[5],16),""00"")&""\""&R[74]C[-7]&""\""&R[-12]C[5]&""\""&R[-14]C[7]&""\""&R121C4"
ActiveSheet.Pictures.Insert (Selection.Value)
Application.DisplayAlerts = False

Next i
End Sub

excel_fever
15 Jun 2011, 15:42
รหัสใหม่หลังตัดโฟลเดอร์ Sub ออกไป

Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[1]&""\""&R[72]C[1]&""\""&""wk""&TEXT(WEEKNUM(R[-34]C[13],16),""00"")&""\""&R[-12]C[13]&""\""&R[-14]C[7]&""\""&R120C4"
Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[-7]&""\""&R[72]C[-7]&""\""&""wk""&TEXT(WEEKNUM(R[-34]C[5],16),""00"")&""\""&R[-12]C[5]&""\""&R[-14]C[-1]&""\""&R121C4"
Application.DisplayAlerts = False

Next i
End Sub

รหัสนี้จะแทรกภาพตามไดเรกทอรี่ที่คุณบอกมา ผมเองก็ไม่สร้างโฟลเดอร์จำลองขนาดนั้นแน่ ที่สำคัญก็อย่างที่บอกไปว่า"คำถาม VBA ผู้ถามควรจะประยุกต์เองได้บ้าง" ดังนั้น ตอนทดสอบผมตัดคำสั่งแทรกภาพออกไป ไฟล์ที่ถูกสร้างขึ้นนั้นจะมีสูตรเพิ่มขึ้นมา สังเกตดูที่พื้นที่ที่ต้องการแทรกภาพ(ในไฟล์ที่ถูกสร้างใหม่) แล้วไล่ดูว่ามีไฟล์/โฟลเดอร์อยู่จริงหรือเปล่า หากผิดแม้แต่อักขระเดียวก็ Error ครับ

widtara
15 Jun 2011, 16:13
รหัสใหม่หลังตัดโฟลเดอร์ Sub ออกไป

Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[1]&""\""&R[72]C[1]&""\""&""wk""&TEXT(WEEKNUM(R[-34]C[13],16),""00"")&""\""&R[-12]C[13]&""\""&R[-14]C[7]&""\""&R120C4"
Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[-7]&""\""&R[72]C[-7]&""\""&""wk""&TEXT(WEEKNUM(R[-34]C[5],16),""00"")&""\""&R[-12]C[5]&""\""&R[-14]C[-1]&""\""&R121C4"

Next i
End Sub

รหัสนี้จะแทรกภาพตามไดเรกทอรี่ที่คุณบอกมา ผมเองก็ไม่สร้างโฟลเดอร์จำลองขนาดนั้นแน่ ที่สำคัญก็อย่างที่บอกไปว่า"คำถาม VBA ผู้ถามควรจะประยุกต์เองได้บ้าง" ดังนั้น ตอนทดสอบผมตัดคำสั่งแทรกภาพออกไป ไฟล์ที่ถูกสร้างขึ้นนั้นจะมีสูตรเพิ่มขึ้นมา สังเกตดูที่พื้นที่ที่ต้องการแทรกภาพ(ในไฟล์ที่ถูกสร้างใหม่) แล้วไล่ดูว่ามีไฟล์/โฟลเดอร์อยู่จริงหรือเปล่า หากผิดแม้แต่อักขระเดียวก็ Error ครับ

ตอนนี้ที่เจอค่ะ
ActiveSheet.Pictures.Insert (Selection.Value) มัน error ตรงนี้ อ้อยก็ค่อยอ่านว่ามันเชื่อมกันยังงัย ให้เวลานิดหนึ่งนะค่ะ ตอนนี้พึ่งหัดทำ ยังมึนๆอยู่ค่ะ

excel_fever
15 Jun 2011, 16:41
ไว้พรุ่งนี้จะสร้าง path จำลองเพื่อทดสอบจริง ๆ ให้ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

widtara
15 Jun 2011, 16:45
ไว้พรุ่งนี้จะสร้าง path จำลองเพื่อทดสอบจริง ๆ ให้ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
แก้ไขไฟล์ให้เรียบร้อยแล้วทดลองใหม่ค่ะ เอาไฟล์นี้ค่ะ ยังไม่ได้ใส่โค้ดอะไรตอนนี้มึนหัวมากเลยด้วยความอยากรู้ ค่ะ
ที่อยู่ของ path ที่ทดลองค่ะ
R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES TOP LOAD\wk04\RJ IT\82521\
เข้าจะมีภาพ 1.jpg และ 2.jpg ค่ะ

excel_fever
16 Jun 2011, 10:23
ทดสอบแล้วทำงานได้ครับ แต่ทดสอบแค่ชีตเดียว เวลานำไปใช้ เซลล์ D114 เปลี่ยน E ในไฟล์แนบ เป็น Drive จริงของเครื่องคุณ

รหัสเดิมก็ใช้ได้ แต่ปรับใหม่นิดหน่อย

ActiveWorkbook.SaveAs Filename:=ThisWorkbook.Path & "\" & Range("o4").Value & Range("j13").Value & ".xls", FileFormat:=xlExcel8, CreateBackup:=False
Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[1]&""\""&R[72]C[1]&""\""&R[73]C[1]&""\""&R[74]C[1]&""\""&R[75]C[1]&""\""&R119C4"
Range("l43").Select
Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[-8]&""\""&R[72]C[-8]&""\""&R[73]C[-8]&""\""&R[74]C[-8]&""\""&R[75]C[-8]&""\""&R120C4"
Next i
End Sub

widtara
16 Jun 2011, 13:29
ทดสอบแล้วทำงานได้ครับ แต่ทดสอบแค่ชีตเดียว เวลานำไปใช้ เซลล์ D114 เปลี่ยน E ในไฟล์แนบ เป็น Drive จริงของเครื่องคุณ

รหัสเดิมก็ใช้ได้ แต่ปรับใหม่นิดหน่อย

ActiveWorkbook.SaveAs Filename:=ThisWorkbook.Path & "\" & Range("o4").Value & Range("j13").Value & ".xls", FileFormat:=xlExcel8, CreateBackup:=False
Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[1]&""\""&R[72]C[1]&""\""&R[73]C[1]&""\""&R[74]C[1]&""\""&R[75]C[1]&""\""&R119C4"
Selection.FormulaR1C1 = "=R[71]C[-8]&""\""&R[72]C[-8]&""\""&R[73]C[-8]&""\""&R[74]C[-8]&""\""&R[75]C[-8]&""\""&R120C4"
Next i
End Sub
ดึงได้แล้วค่ะแต่ภาพไม่อยู่ในพื้นที่ที่กำหนด
แต่จะไปอยู่ในช่วง D3 ถึง D20 และ ภาพ 2 ภาพ ก็ซ้อนทับกันอยู่ค่ะ
ขนาดภาพ 16.92 x 22.57 และต้องการกำหนดให้ภาพมีขนาด 13 x 17.34 จะกำหนดได้ไหมค่ะ

orange_soi9
16 Jun 2011, 13:37
ดึงได้แล้วค่ะแต่ภาพไม่อยู่ในพื้นที่ที่กำหนด
แต่จะไปอยู่ในช่วง D3 ถึง D20 และ ภาพ 2 ภาพ ก็ซ้อนทับกันอยู่ค่ะ
ขนาดภาพ 16.92 x 22.57 และต้องการกำหนดให้ภาพมีขนาด 13 x 17.34 จะกำหนดได้ไหมค่ะ
ลองศึกษาและพยายามเขียน Code ด้วยตัวเองขึ้นมาก่อนดีไหมคะ? ถ้าลองพยายามทำแล้ว แต่ติดขัดปัญหาตรงไหนค่อยมาถามอีกทีนะคะ อาจารย์และทุกคนในที่นี้พร้อมช่วยอยู่แล้วค่ะ :smile:
ลองดู Code จาก Link นี้เป็นตัวอย่างก่อนก็ได้นะคะ
http://excel.bigresource.com/auto-insert-and-resize-Picture-VrrpomxW.html

excel_fever
16 Jun 2011, 13:49

ภาพที่ 1 ถูกแทรกที่ C43
ภาพที่ 2 ถูกแทรกที่ L43
รหัสถูกต้องครับ ผมเองก็ทดสอบแล้ว
และเรื่องขนาดภาพ ผมเคยเตือนตั้งแต่ตอนต้นแล้ว

2. ภาพที่จะแทรก ควรจะผ่านการตกแต่งเรียบร้อยแล้ว (คือแทรกมาแล้วไม่ต้องมาย่อ/ขยาย
หรือทำอะไรอีก) ทุกภาพ
เรื่องทำได้หรือไม่ได้ จึงยังไม่ขอตอบครับ

widtara
16 Jun 2011, 14:10
รหัสถูกต้องครับ ผมเองก็ทดสอบแล้ว
และเรื่องขนาดภาพ ผมเคยเตือนตั้งแต่ตอนต้นแล้ว

เรื่องทำได้หรือไม่ได้ จึงยังไม่ขอตอบครับ
ทดลองทำที่เครื่องอีกครั้ง ภาพก็ยังไม่อยู่ในตำแหน่งให้ค่ะ อ้อยแนบภาพมาให้ดู ค่ะ
ไปเจอ code นี้ในเว็บที่คุณส้มให้มาก เกี่ยวกับการจัดการภาพ แต่ก็ประยุกต์ไม่เป็นค่ะ เลยเอามาให้ดูค่ะ

Sub test()
On Error Resume Next
Set pic = ActiveSheet.Pictures.Insert("C:
ange.gif")
On Error Goto 0
If Not pic Is Nothing Then 'Found it!'
Set rng = ActiveCell
With pic
.Height = rng.Height
.Width = rng.Width
.Left = rng.Left
.Top = rng.Top
End With
End If
End Sub

ส่วนบรรทัดนี้หมายความว่าอย่างไรค่ะ แปล code ไม่ออกค่ะ
= "=R[71]C[1]&""\""&R[72]C[1]&""\""&R[73]C[1]&""\""&R[74]C[1]&""\""&R[75]C[1]&""\""&R119C4"

widtara
16 Jun 2011, 14:29
ลองศึกษาและพยายามเขียน Code ด้วยตัวเองขึ้นมาก่อนดีไหมคะ? ถ้าลองพยายามทำแล้ว แต่ติดขัดปัญหาตรงไหนค่อยมาถามอีกทีนะคะ อาจารย์และทุกคนในที่นี้พร้อมช่วยอยู่แล้วค่ะ :smile:
ลองดู Code จาก Link นี้เป็นตัวอย่างก่อนก็ได้นะคะ
http://excel.bigresource.com/auto-insert-and-resize-Picture-VrrpomxW.html

เจอ code เกี่ยวกับการดึงภาพ แต่มาประยุกต์ไม่เป็นค่ะ คือ code ที่พี่เขาช่วยดูให้ทดลองทำแล้วก็บอกว่า ภาพมาอยู่ในตำแหน่งที่กำหนด แต่อ้อยทดลองทำที่เครื่องหลายต่อหลายครั้งก็ยังไม่สำเร็จค่ะ
เห็น code นี้อยู่เห็นมีการกำหนด ActiveSheet.Range("c3:d9")
คิดว่าของเราน่าจะกำหนดดูบาง แต่พอไปทำไม่ได้ผลเลย มึนกำลังสองเลยค่ะ

Option Explicit

'With the macro below you can insert pictures and fit them to any range in a worksheet.

Option Explicit
Sub InsertPicInRange()
With Application
.ScreenUpdating = False
Dim picToOpen As String
picToOpen = .GetOpenFilename("Pics (*.bmp), *.bmp")
If picToOpen <> "" Then
InsertPictureInRange picToOpen, ActiveSheet.Range("c3:d9")
End If
.ScreenUpdating = True
End With
End Sub

Sub InsertPictureInRange(PictureFileName As String, TargetCells As Range)
' inserts a picture and resizes it to fit the TargetCells range
Dim p As Object, t As Double, l As Double, w As Double, h As Double
If TypeName(ActiveSheet) <> "Worksheet" Then Exit Sub
If Dir(PictureFileName) = "" Then Exit Sub
' import picture
Set p = ActiveSheet.Pictures.Insert(PictureFileName)
' determine positions
With TargetCells
t = .Top
l = .Left
w = .Offset(0, .Columns.Count).Left - .Left
h = .Offset(.Rows.Count, 0).Top - .Top
End With
' position picture
With p
.Top = t
.Left = l
.Width = w
.Height = h
End With
Set p = Nothing
End Sub

widtara
16 Jun 2011, 14:52

คุณ was ค่ะ มีตัวอย่างมาให้ดูค่ะ แต่อ้อยผสมกับ code เดิมเพื่อให้แยกชีทของเดิมไม่เป็นค่ะ
Code ปัจจุบัน
Next i
End Sub

Code แนะนำมาค่ะ
Sub ShowPicture1()
Dim r As Range, ra As Range
Dim imgIcon As Object
Dim obj As Object
With Worksheets("Sheet1")
Set ra = .Range("G4", .Range("F65536").End(xlUp).Offset(0, 1))
End With
For Each obj In ActiveSheet.Shapes
If Left(obj.Name, 4) = "Pict" Then
obj.Delete
End If
Next obj
For Each r In ra
Set imgIcon = ActiveSheet.Shapes.AddPicture( _
Filename:="D:\" & r.Offset(0, -1).Value & ".jpg", LinkToFile:=False, _
SaveWithDocument:=True, Left:=r.Left, Top:=r.Top, _
Width:=r.Width, Height:=r.Height)
Next r
End Sub
โดยมีตัวอย่างจาก http://******.blogspot.com/2011/05/folder-excel.html
แต่จากตัวอย่างเขามีปุ่มด้วย อ้อยทำไม่เป็นเหมือนเขาค่ะ

excel_fever
16 Jun 2011, 15:30
พื้นที่ที่จะแทรกภาพ เป็นแนวตั้ง แต่ภาพเป็นแนวนอน ย่อหรือขยายแล้วก็ผิดรูปร่าง แถมภาพนั้น Dimension อาจใหญ่มาก ๆ ถึงจะย่อลงแล้วก็ยังไม่ได้ Compress ทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่ตามไปด้วย ผมถึงได้บอกให้แต่งภาพก่อนไงครับ

ส่วนที่บอกว่าแปล Code ไม่ออกนั้นให้ลองเปิดไฟล์ที่ได้จากการแยกชีต (ที่ผมแนบไปให้) ดูที่เซลล์ C43 กับ L43 จะเป็นสูตรอยู่ นั่นแหละครับคือสูตรที่ได้จากบรรทัด Selection.FormulaR1C1=......

pooky
17 Jun 2011, 14:20

จากcode ที่คุณไปหามาเรื่องการจัดการภาพ
จึงขออนุญาตปรับcode ใหม่ แล้วทดลองดูน่ะค่ะ

with ActiveSheet.Pictures.Insert (Selection.Value)
.Top = Range("c43:j94").Top
.Left = Range("c43:j94").Left
.Height = Range("c43:j94").Height
.Width = Range("c43:j94").Width
end with

with ActiveSheet.Pictures.Insert (Selection.Value)
.Top = Range("k43:v94").Top
.Left = Range("k43:v94").Left
.Height = Range("k43:v94").Height
.Width = Range("k43:v94").Width
end with

Next i
End Sub

excel_fever
17 Jun 2011, 14:42
ตรงคำสั่งจัดภาพที่สองน่าจะเป็น L43 นะครับ เพราะเขียนสูตรที่ L43

pooky
17 Jun 2011, 15:03
ตรงคำสั่งจัดภาพที่สองน่าจะเป็น L43 นะครับ เพราะเขียนสูตรที่ L43
ผิดตำแหน่งจริงๆด้วย แก้ไขแล้วค่ะโดยการลบออก เพราะมี selectionอยู่แล้ว

pooky
17 Jun 2011, 15:53
ขอปรับปรุงcodeใหม่ เนื่องจากทดลองแล้ว code จะให้ปรับขนาดภาพตาม Height หรือ Width
อย่างไดอย่างหนึ่งแล้วอีกด้านจะขยายตามเอง ปัญหาคือถ้าตั้งให้ขยายตาม Width ภาพที่มีขนาดHeight>Widthจะล้นลงมาด้านล่าง

If .Height > .Width Then
.Height = Range("c43:j94").Height
Else
.Width = Range("c43:j94").Width
End If
end with

.Height = Range("k43:v94").Height
Else
.Width = Range("k43:v94").Width
End If
end with

Next i
End Sub

widtara
28 Jun 2011, 15:02
ขอปรับปรุงcodeใหม่ เนื่องจากทดลองแล้ว code จะให้ปรับขนาดภาพตาม Height หรือ Width
อย่างไดอย่างหนึ่งแล้วอีกด้านจะขยายตามเอง ปัญหาคือถ้าตั้งให้ขยายตาม Width ภาพที่มีขนาดHeight>Widthจะล้นลงมาด้านล่าง

Else
End If
end with

Else
End If
end with

Next i
End Sub

คำสั่งใช้งานได้ดีค่ะ แต่ยังติดนิดหนึ่งค่ะ ภาพที่วิ่งมา 2 ภาพ ไปปิดหัวเรื่องไว้
ขนาดภาพไม่เท่ากัน
ขนาดไฟล์ประมาณ 340-355 อ้อยต้องมาทำการ cut ภาพ แล้ววางแบบ JPG ขนาดไฟล์จะเหลือประมาณ 150-200
ที่ C43 และ L43 พอรันออกมาแล้ว แสดงตัวหนังสือเป็นสีดำ แต่กำหนดไว้ตอนแรกให้เป็น สีขาว เพื่อไม่แสดงให้เห็น ต้องการให้เป็นตัวหนังสือสีขาวเลยจะเขียนคำสั่งแบบไหนค่ะ
มีภาพผลลัพธ์มาให้ดูค่ะ

widtara
28 Jun 2011, 15:31
คำสั่งใช้งานได้ดีค่ะ แต่ยังติดนิดหนึ่งค่ะ ภาพที่วิ่งมา 2 ภาพ ไปปิดหัวเรื่องไว้
ขนาดภาพไม่เท่ากัน
ขนาดไฟล์ประมาณ 340-355 อ้อยต้องมาทำการ cut ภาพ แล้ววางแบบ JPG ขนาดไฟล์จะเหลือประมาณ 150-200
ที่ C43 และ L43 พอรันออกมาแล้ว แสดงตัวหนังสือเป็นสีดำ แต่กำหนดไว้ตอนแรกให้เป็น สีขาว เพื่อไม่แสดงให้เห็น ต้องการให้เป็นตัวหนังสือสีขาวเลยจะเขียนคำสั่งแบบไหนค่ะ
มีภาพผลลัพธ์มาให้ดูค่ะ

อ้อยเปลี่ยนตำแหน่งค่ะ
With ActiveSheet.Pictures.Insert(Selection.Value)
.Top = Range("f52:j86").Top
.Left = Range("f52:j86").Left
.Height = Range("f52:j86").Height
Else
.Width = Range("f52:j86").Width
End If
End With
With ActiveSheet.Pictures.Insert(Selection.Value)
.Top = Range("m52:s86").Top
.Left = Range("m52:s86").Left
.Height = Range("m52:s86").Height
Else
.Width = Range("m52:s86").Width
End If
End With

ได้ผลลัพธ์ดังภาพค่ะ:yesnod: แต่งงคือขนาดภาพ ที่1 มันจะใหญ่กว่าภาพที่ 2 ทั้งที่ถ่ายมาก็ตั้งกล้องรีไซด์แล้ว เป็นแบบส่งเมล์ ไม่ทราบสาเหตุ ค่ะ ขนาดไฟล์ที่ได้ 336 KB ขนาดภาพตาม ภาพที่ 1 กำลังดีค่ะ ไม่ต้องมาย่อภาพอีกเลย คือ 15.11 cm x 20.53 cm

หลังจากทำการคลิกขวา ตัดภาพ 2 ภาพ และวางแบบ jpg ใหม่ ได้ขนาดไฟล์เพียง 148 KB

อยากทราบว่า VBA ที่กำหนด เราก็เรียกภาพ เป็น JPG แล้ว ทำไม มันใหญ่ถึง 336 KB เราต้องมาตัดภาพวาง เป็น JPG ถึงจะได้ไฟล์ที่เล็กลง

เราสามารถกำหนดไฟล์ให้เล็กเป็นกว่านี้ได้ไหมค่ะ เป็นการส่งเมล์ทุกไฟล์ที่ทำค่ะ

ส่วนเรื่องตัวหนังสือก็จัดการเรียบร้อยแล้วค่ะ ยังสงสัยแค่เรื่องขนาดภาพ กับขนาดไฟล์ค่ะ:nonod:

ขอแทรกอีกเรื่องหนึ่งนะค่ะ มีใครช่วยกำหนดให้ภาพที่ 2 ไม่ให้แสดงได้ไหมค่ะ ที่บริษัทใช้ 2007 ไม่อยากให้ขึ้นมาค่ะ :confused:

widtara
28 Jun 2011, 17:48
อ้อยเปลี่ยนตำแหน่งค่ะ
.Top = Range("f52:j86").Top
.Left = Range("f52:j86").Left
.Height = Range("f52:j86").Height
Else
.Width = Range("f52:j86").Width
End If
End With
.Top = Range("m52:s86").Top
.Left = Range("m52:s86").Left
.Height = Range("m52:s86").Height
Else
.Width = Range("m52:s86").Width
End If
End With

ได้ผลลัพธ์ดังภาพค่ะ:yesnod: แต่งงคือขนาดภาพ ที่1 มันจะใหญ่กว่าภาพที่ 2 ทั้งที่ถ่ายมาก็ตั้งกล้องรีไซด์แล้ว เป็นแบบส่งเมล์ ไม่ทราบสาเหตุ ค่ะ ขนาดไฟล์ที่ได้ 336 KB ขนาดภาพตาม ภาพที่ 1 กำลังดีค่ะ ไม่ต้องมาย่อภาพอีกเลย คือ 15.11 cm x 20.53 cm

หลังจากทำการคลิกขวา ตัดภาพ 2 ภาพ และวางแบบ jpg ใหม่ ได้ขนาดไฟล์เพียง 148 KB

อยากทราบว่า VBA ที่กำหนด เราก็เรียกภาพ เป็น JPG แล้ว ทำไม มันใหญ่ถึง 336 KB เราต้องมาตัดภาพวาง เป็น JPG ถึงจะได้ไฟล์ที่เล็กลง

เราสามารถกำหนดไฟล์ให้เล็กเป็นกว่านี้ได้ไหมค่ะ เป็นการส่งเมล์ทุกไฟล์ที่ทำค่ะ

ส่วนเรื่องตัวหนังสือก็จัดการเรียบร้อยแล้วค่ะ ยังสงสัยแค่เรื่องขนาดภาพ กับขนาดไฟล์ค่ะ:nonod:

ขอแทรกอีกเรื่องหนึ่งนะค่ะ มีใครช่วยกำหนดให้ภาพที่ 2 ไม่ให้แสดงได้ไหมค่ะ ที่บริษัทใช้ 2007 ไม่อยากให้ขึ้นมาค่ะ :confused:

มีคำสั่งที่กำหนดให้ภาพที่ 2 มีขนาดเท่ากับภาพที่1 ไหมค่ะ ต้องการให้รันไฟล์แล้ว ภาพ 2 ภาพมีขนาดเท่ากันค่ะ

pooky
28 Jun 2011, 17:56
1.ความกว้างของ cell Range("f52:j86") กับ Range("m52:s86") ไม่เท่ากัน
ลองทดสอบโดยการขยายความกว้างของ cell m52 ก็ได้ แล้วดู ความสูงของภาพจะเปลี่ยนไป
แล้วจะเห็นความสัมพันธ์ ค่ะ
2.เรื่องขนาดไฟล์ ไม่เข้าใจตรง ตัดภาพวาง เป็น JPG ถึงจะได้ไฟล์ที่เล็กลง

จริงๆถ้าเป็นภาพเดิมไม่ได้ตกแต่งเพิ่ม ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกัน อันนี้ไม่ทราบ

widtara
28 Jun 2011, 22:20
1.ความกว้างของ cell Range("f52:j86") กับ Range("m52:s86") ไม่เท่ากัน
ลองทดสอบโดยการขยายความกว้างของ cell m52 ก็ได้ แล้วดู ความสูงของภาพจะเปลี่ยนไป
2.เรื่องขนาดไฟล์ ไม่เข้าใจตรง ตัดภาพวาง เป็น JPG ถึงจะได้ไฟล์ที่เล็กลง

จริงๆถ้าเป็นภาพเดิมไม่ได้ตกแต่งเพิ่ม ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกัน อันนี้ไม่ทราบ

งานที่ได้มาทดสอบแล้วค่ะ ว่าขนาดไฟล์ต่างกันมาก ไฟล์ที่ได้มีจำนวนมากต่ออาทิตย์ เพราะต้องแยกส่งให้ supplier และส่งเมล์ จำเป็นต้องหาวิธีการทำให้เล็กมากที่สุด ก็คือตัดภาพแล้ววางเป็น jpg ที่ excel จะทำให้ภาพเล็กลงค่ะ:yesnod:

จะทำยังอย่างไรกับภาพดีนะ วัตถุประสงค์คือให้ขนาดภาพที่ได้เท่ากันนี้ละค่ะ

pooky
28 Jun 2011, 22:30
งานที่ได้มาทดสอบแล้วค่ะ ว่าขนาดไฟล์ต่างกันมาก ไฟล์ที่ได้มีจำนวนมากต่ออาทิตย์ เพราะต้องแยกส่งให้ supplier และส่งเมล์ จำเป็นต้องหาวิธีการทำให้เล็กมากที่สุด ก็คือตัดภาพแล้ววางเป็น jpg ที่ excel จะทำให้ภาพเล็กลงค่ะ:yesnod:

จะทำยังอย่างไรกับภาพดีนะ วัตถุประสงค์คือให้ขนาดภาพที่ได้เท่ากันนี้ละค่ะ

ใช้อะไรตัดหรือค่ะ และยังต้องการ ใช้vba ให้แทรกภาพอีกหรือเปล่า

widtara
28 Jun 2011, 23:02
ใช้อะไรตัดหรือค่ะ และยังต้องการ ใช้vba ให้แทรกภาพอีกหรือเปล่า

งานอ้อยมีขั้นตอนดังนี้ค่ะ
:type:
1.มี data อยู่หนึ่งไฟล์จัดเรียงข้อมูล 1 บรรทัดต่อข้อมูลออกมาเป็น 1 report
2.ข้อมูลเพิ่มลงมาด้านล่างเรื่อยๆ
3.จัดทำฟอร์ม report 1 ไฟล์ โดยมี sheet ส่งค่า 1 sheet ค่ะ และมี เป็น 100 sheet รับค่าแสดงเป็น 1 รายงาน เพราะแต่ละ sheet เป็นข้อมูลที่ต่างกัน แต่อยู่ใน from เดียวกัน เหมือนตัวอย่างที่ให้ดึงภาพนะค่ะ
4.เมื่อได้ report แล้วก็ทำการแยก sheet ออกมา 1 sheet ต่อ 1ไฟล์ เพราะเราแยกส่งให้ supplier ต่างเจ้ากันค่ะ

5.แต่ละไฟล์ก็มีภาพอธิบายปัญหา ก่อนหน้านี้ อ้อยต้องคลิกขวา new book ค่ะ หันมาใช้สูตร แยกชีท และให้บันทึกและปิดไฟล์อัตโนมัติ โดยมีทีมงานคุณภาพนี้ละค่ะช่วยเหลือ
6.จะมีทีมงานอ้อยที่บริษัทเขาต้องมาใส่ภาพลักษณะแบบที่เจอนะค่ะ ตกอาทิตย์หนึ่งก็เยอะมาก โดย การแทรกภาพค่ะ เมื่อได้ภาพแล้ว ลอง save ดูนะค่ะ ขนาดไฟล์จะใหญ่พอดู แต่เมื่อคลิกขวาที่ภาพ และวางใหม่เป็น jpg และ save ค่ะ ขนาดจะลดลงมา
อันนี้ ผู้จัดการแนะนำให้ทำ ค่ะ + จำเป็น เพราะต้องแนบไฟล์ส่งเมล์เยอะมาก

7.เลยคิดว่าถ้าแยก sheet อยู่แล้วก็ให้ไปดึงภาพพร้อมกันเลย จะลดเวลาทำงานลงมาก
+ตอนนี้ที่บริษัทไม่มีใครรู้เรื่อง VBA เลย อ้อยกำลัง ทดลองทำให้ใครๆเห็น ประโยชน์ของ VBA ด้วยค่ะ

22-24 ที่ผ่านมาก็ไปเรียนกับอาจารย์สมเกียรติที่ สสท มา แต่อะไรๆก็ยังไม่ลงตัวกับเอง ก็ต้องคอยทดสอบทบทวนหาวิธีทำไปเรื่อยๆค่ะ มีประโยชน์มาก แต่ก็พยายามปรับให้เข้ากับงานที่สุดค่ะ

ที่ไปเรียนเป็น 2003 แต่ที่บริษัท เป็น 2007 ทั้งหมด เขาเปลี่ยนทั่วโลกเฉพาะบริษัทอ้อยค่ะ อย่างที่รู้ 2007 ยังมีข้อบกพร่องที่เยอะ จนบางครั้งหลายคนบอกว่าก็ยกเลิกใช้ไป ทำไม่ได้เหรอค่ะ เพราะบริษัทเปลี่ยน นี้ยังดีนะค่ะ ที่ไม่บล๊อคเว็บนี้ ที่บริษัทยังเข้าได้อยู่ ไม่อย่างนั้น แย่เลย:rolleyes5:

:hand: เพิ่มเติมค่ะ อย่างไรก็ต้องใช้ VBA + กับการมานั่งจัดภาพอีกครั้งค่ะ เพราะภาพต้องมีการชี้ลูกศรถึงปัญหา วงกลมสีแดงบ้างอธิบายเพิ่มเติมด้วยซึ่งนอกเหนือจากสูตรแล้ว เพราะเป็นงานคุณภาพเราต้องอธิบายงานที่ค่ะ ซึ่งเป็นการออก report อธิบายการเสียหายของ part ต้องบอกจุดเสียหายเพิ่มเติมเพื่อชี้แจงปัญหา งานถึงจะสมบูรณ์ค่ะ ส่งภาพเปล่าอย่างเดียวไม่ได้ เพราะเป็นการหักเงินค่ะ

neang
29 Jun 2011, 10:23
ผมแนะนำเกี่ยวกับเรื่องภาพ ว่าให้เราวาด image tool ก่อนแล้วก็สั่ง image โหลดภาพอีกที ขนาดภาพจะขึ้นอยู่กับ ขนาด tool ไม่ได้ขึ้นกับขนาดของfileภาพครับ ไม่รู้ว่าจะตรงกับความต้องการหรือเปล่านะครับ ปล ไม่ได้อ่านตั้งแต่ comment แรกนะครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นลักษณะดึงภาพมาแล้ววางตรงๆเลย

vajra
29 Jun 2011, 11:01
น่าจะลองวิธีแทรกภาพลงใน Chart

widtara
29 Jun 2011, 11:26
ผมแนะนำเกี่ยวกับเรื่องภาพ ว่าให้เราวาด image tool ก่อนแล้วก็สั่ง image โหลดภาพอีกที ขนาดภาพจะขึ้นอยู่กับ ขนาด tool ไม่ได้ขึ้นกับขนาดของfileภาพครับ ไม่รู้ว่าจะตรงกับความต้องการหรือเปล่านะครับ ปล ไม่ได้อ่านตั้งแต่ comment แรกนะครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นลักษณะดึงภาพมาแล้ววางตรงๆเลย

สรุปได้ไอเดียเรื่องการทำให้ภาพมีขนาดเท่ากัน

ตอนนี้แต่ละไฟล์มี ความต้องการดึงภาพ 1 และ 2 มา สังเกตุว่า ภาพที่ 1 กับ 2 ไม่เท่ากัน ทั้งที่ภาพจริงเท่ากันค่ะ

วิธีแก้ไขค่ะ

.Top = Range("f55:j86").Top
.Left = Range("f55:j86").Left
.Height = Range("f55:j80").Height
Else
.Width = Range("f55:j80").Width
End If
End With
.Top = Range("m55:s86").Top
.Left = Range("m55:s86").Left
.Height = Range("m55:s86").Height
Else
.Width = Range("m55:s86").Width
End If
End With

หลังจากนั้นที่ไฟล์

.Height = Range("f55:j80").Height
.Width = Range("f55:j80").Width

รองรับภาพที่ 1

.Height = Range("m55:s86").Height
.Width = Range("m55:s86").Width

รองรับภาพที่ 2

ที่ไฟล์ excel แค่อ้อยปรับ ความกว้าง*ยาว ของ เซลล์ ในช่วง 2 ช่วงให้เท่ากัน ภาพก็เท่ากันแล้วค่ะ

ไม่ต้องสร้างอะไรเพิ่มเติมเลยค่ะ

ขอบคุณทีมงานทุกคนที่คอยให้กำลังใจและช่วยเหลือมาโดยตลอดค่ะ จะนำงานนี้ไปพัฒนาให้ดีกว่านี้แล้วจะกลับมารายงานค่ะ

pooky
29 Jun 2011, 12:29

ความกว้างของ cell Range("f52:j86") กับ Range("m52:s86") ไม่เท่ากัน

2 post ที่แล้ว คือคำตอบ ว่าทำไมไม่เท่ากัน

widtara
29 Jun 2011, 15:57
เรื่องราวปัญหายุ่งๆของการเรื่อง ภาพก็ยังไม่จบมาดูปัญหาภาคต่อนะค่ะ

R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES TOP LOAD\wk26\RJ LT\105980

Thumbs.db

ภาพรวมของภาพใน Folders ค่ะ 105980 เป็นชื่อ ma ก่อนที่สูตรจะทำงาน อ้อยต้องทำการเปลี่ยนชื่อไฟล์ภาพ 2 ภาพ
DSC00098.JPG เปลี่ยนเป็น 1.JPG
DSC00099.JPG เปลี่ยนเป็น 2.JPG

ส่วนภาพแรกไม่ต้องการ และจะมีไฟล์ Thumbs.db ติดมาทุก Foldersค่ะ

ปัญหาคือ มี Folders แบบนี้ประมาณ 200 Folders ขึ้นไป และมี ภาพข้างใน 3 ภาพ ชื่อภาพได้จากกล้องเรียงจากน้อยไปมาก

ชื่อภาพน้อยสุดไม่เอา เริ่มเอาภาพ ถัดไป 2 ภาพ
ต้องมาเปลี่ยนชื่อภาพซึ่งไม่ไหวเยอะมาก เพื่อให้สูตรทำงานตามเงื่อนไข

อยากทราบว่าท่านใดมีวิธีแก้ไขปัญหาของโจทย์นี้ไหมค่ะ
1.ต้องการเอาภาพที่ 2 และ 3 ถัดจากภาพที่มีเลขท้ายน้อยที่สุด ส่วนใหญ่การถ่ายภาพของทีมงานจะเป็นแบบนี้
2.ชื่อภาพจะไม่เหมือนกัน เพราะได้จากกล้องเลยต้องกำหนดเป็นภาพที่ 2 และ 3 ที่มีเลขมากเป็นอันดับ 2 และ 3 ค่ะ
3.กำหนดให้ VBA เลือกมาใส่เองอัตโนมัติจากเงื่อนไขเบี้องต้นค่ะ

ใครช่วยได้ช่วยทีนะค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ

อรวีร์
29 Jun 2011, 18:02
Sub RenameInFolder(ByVal FD As String)
Dim FN As String, FileList() As String
Dim I As Integer, J As Integer, Temp As String
Dim MinFN1 As String, MinFN2 As String
If Right(FD, 1) <> "\" Then FD = FD & "\"
FN = Dir(FD & "*.JPG")
Do While Len(FN) > 0
ReDim Preserve FileList(I)
FileList(I) = FN
FN = Dir()
I = I + 1
Loop
If I < 3 Then
MsgBox FD & " only " & I & " files"
Exit Sub
End If
For I = 0 To UBound(FileList) - 1
For J = 1 To UBound(FileList)
If FileList(I) > FileList(J) Then
Temp = FileList(I)
FileList(I) = FileList(J)
FileList(J) = Temp
End If
Next
Next
Name (FD & FileList(1)) As (FD & "1.JPG")
Name (FD & FileList(2)) As (FD & "2.JPG")
End Sub
วิธีเรียกใช้
RenameInFolder "R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES TOP LOAD\wk26\RJ LT\105980"
อย่าลืม Backup file ก่อนทดลองนะคะ

widtara
30 Jun 2011, 11:30
Sub RenameInFolder(ByVal FD As String)
Dim FN As String, FileList() As String
Dim I As Integer, J As Integer, Temp As String
Dim MinFN1 As String, MinFN2 As String
If Right(FD, 1) <> "\" Then FD = FD & "\"
FN = Dir()
I = I + 1
Loop
MsgBox FD & " only " & I & " files"
Exit Sub
End If
For I = 0 To UBound(FileList) - 1
If FileList(I) > FileList(J) Then
End If
Next
Next
Name (FD & FileList(1)) As (FD & "1.JPG")
Name (FD & FileList(2)) As (FD & "2.JPG")
End Sub
RenameInFolder "R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES TOP LOAD\wk26\RJ LT\105980"
อย่าลืม Backup file ก่อนทดลองนะคะ

การรวม code เก่า กับ code ใหม่เข้าหากัน ต้องแยกเข้าไปหรือว่าให้ใช้ code ใหม่เลยอย่างเดียวค่ะ

Code เก่าที่ใช้อยู่ แต่ต้องเปลี่ยนภาพให้มี 1.jpg และ 2.jpg
Else
End If
End With
Else
End If
End With
Next i
End Sub

potetae007
30 Jun 2011, 11:31
ไม่แน่ใจว่าทำได้หรือยัง แต่ผมอยากเพิ่มเติมครับ ลองเอาตัวอย่างที่ผมใช้งานอยู่ไปประยุกต์ดูนะครับว่าตรงกับที่ต้องการหรือป่าว โดยที่ผมทำคือจะให้ใส่ชื่อก่อน แล้วคลิกเลือกที่ Cell รูปก็จะขึ้นตามCell ที่เราเลือกครับว่า Cell นั้นเป็นรูปอะไร ตามเอกสารแนบครับ

ตัวอย่าง Code ครับ

Private Sub Worksheet_SelectionChange(ByVal Target As Range)
If Selection.Row() < 10 Then Exit Sub
Dim a, p, b As String
p = "P:\Package\" =>>>เป็นที่อยู่รูปครับ
i = Selection.Row()
a = p + Sheet1.Cells(i, 3).Text + ".jpg"
b = p + "P000000.jpg"
On Error GoTo Y
ActiveSheet.Shapes("Text Box 5").Select
Selection.ShapeRange.Fill.UserPicture a
GoTo X
Y:
ActiveSheet.Shapes("Text Box 5").Select
Selection.ShapeRange.Fill.UserPicture "P:\Package\P000000.jpg"
X:
Sheet1.Cells(i, 3).Select
End Sub

potetae007
30 Jun 2011, 12:00
ขอโทษครับเนื่องจาก File มีขนาดใหญ่ ไม่สามารถ Upload ได้ผมขอแนบ File รูปตัวอย่างแทนนะครับ

widtara
30 Jun 2011, 13:37
ขอโทษครับเนื่องจาก File มีขนาดใหญ่ ไม่สามารถ Upload ได้ผมขอแนบ File รูปตัวอย่างแทนนะครับ

ยังงงกับ code ที่ให้มาค่ะ ทั้ง 2 code ตัวอย่าง คือที่อ้อยเข้าใจตอนนี้นะค่ะ ให้ดูที่ code เก่าของอ้อยนะค่ะ มันใช้งานได้ดี แต่ติดปัญหาเรื่องการไปดึงเอารูปภาพ ซึ่งชื่อรูปภาพของเราไม่ตายตัวเนื่องจากถ่ายมาจากกล้องเลย

แต่ที่มีข้อสังเกตุให้คือว่า DSC07932 รูปแบบของชื่อจะเป็นแบบนี้ค่ะ
1.มีตัวอักษรคือ DSC อยู่ ถัดมาจะเป็น ตัวเลข 5 ตัว แต่ละ Folders จะมีภาพอยู่ 3 ถึง 4 ภาพ
2.ที่ต้องการให้ค้นหาภาพที่มี ลักษณะ อักษร 3 ตัว ตัวเลข 5 ตัวนั้น ตัวเลขท้ายๆที่มีค่าน้อยสุดไม่ต้องการภาพนั้น
3.ต้องการภาพที่มีตัวเลขท้ายๆที่มากกว่าเป็นอันดับ 1 และอันดับ 2 ค่ะ

ส่วนที่น่าจะต้องแก้ไข code น่าจะอยู่ช่วงนี้ค่ะ

ช่วงดึงภาพที่ 1 หรือภาพที่มีตัวเลขท้ายๆที่มากกว่าเป็นอันดับ 1

ช่วงดึงภาพที่ 2 หรือภาพที่มีตัวเลขท้ายๆที่มากกว่าเป็นอันดับ 2

โดยส่วนของ Selection.FormulaR1C1 อ่านจากข้อมูลใน sheet ดังนี้ค่ะ

ที่อยู่นี้จะเปลี่ยนไปเราใช้สูตร =D114&"\"&D115&"\"&D116&"\"&D117&"\"&D118&"\"&$D$119
ได้เป็น R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER\wk25\RJ ID\96710\1.jpg
มาเขียนไว้ที่ C43 ที่ sheet นั้นๆเพื่อดึงภาพแรก

ที่อยู่นี้จะเปลี่ยนไปเราใช้สูตร =D114&"\"&D115&"\"&D116&"\"&D117&"\"&D118&"\"&$D$120
ได้เป็น R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER\wk25\RJ ID\96710\2.jpg
มาเขียนไว้ที่ L43 ที่ sheet นั้นๆเพื่อดึงภาพที่ 2

R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11
EVENT PICTURES DRYER
wk25 ="wk"&TEXT(WEEKNUM(P9,16),"00")
RJ ID
96710
1.jpg ต้องไปกำหนดชื่อภาพใน Folders ให้มีชื่อเป็น 1
ภาพเดิมมีตัวเลขท้ายๆที่มากกว่าเป็นอันดับ 1 เช่น DSC079323

2.jpg =D121 ต้องไปกำหนดชื่อภาพใน Folders ให้มีชื่อเป็น 2
ภาพเดิมมีตัวเลขท้ายๆที่มากกว่าเป็นอันดับ 2 เช่น DSC07934

ตัวอย่างจากจำนวนภาพ ซึ่งชื่อภาพจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆเพราะถ่ายภาพใหม่ แต่ละอาทิตย์มีจำนวนภาพที่เยอะ เป็น 500 ภาพขึ้น ถ้ามานั่ง Rename เป็น 1 และ 2 ทุก Folders ส่วนนี้ค่ะ ที่ไม่ไหว
DSC07932
DSC07933
DSC07934

พอจะเข้าใจไหมค่ะ คืออ้อยก็อธิบายไม่เก่งค่ะ

excel_fever
30 Jun 2011, 13:58
1.jpg ต้องไปกำหนดชื่อภาพใน Folders ให้มีชื่อเป็น 1
ภาพเดิมมีตัวเลขท้ายๆที่มากกว่าเป็นอันดับ 1 เช่น DSC079323

2.jpg =D121 ต้องไปกำหนดชื่อภาพใน Folders ให้มีชื่อเป็น 2
ภาพเดิมมีตัวเลขท้ายๆที่มากกว่าเป็นอันดับ 2 เช่น DSC07934

แน่ใจได้อย่างไรครับ ว่าหมายเลขของภาพจะต่อเนื่องกันทุกครั้ง
ลอง
เซลล์ D119 กรอกชื่อภาพ DSC079323.jpg
เซลล์ D120 กรอกชื่อภาพ DSC079324.jpg
ไม่ง่ายกว่าหรือครับ

widtara
30 Jun 2011, 14:42
แน่ใจได้อย่างไรครับ ว่าหมายเลขของภาพจะต่อเนื่องกันทุกครั้ง
ลอง
เซลล์ D119 กรอกชื่อภาพ DSC079323.jpg
เซลล์ D120 กรอกชื่อภาพ DSC079324.jpg
ไม่ง่ายกว่าหรือครับ

มีตัวอย่างให้ดูค่ะ
R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES FRONT LOAD\wk20

แค่ตัวอย่าง week 20 week เดียวค่ะ

เลขจะเรียงลักษณะนี้ค่ะ เลขอาจไม่ซ้ำกันแต่รูปแบบการถ่ายภาพ การจัดเรียงของภาพแน่นอนค่ะ :yesnod:

อรวีร์
30 Jun 2011, 22:13
ทดลอง Run Code ของอรวีร์หรือยังคะ
อรวีร์อ่านคำถามของคุณหลังสุดก่อนที่อรวีร์จะเขียน Code นั้น และเข้าใจว่าคุณหมายความดังนี้ค่ะ
1. มีรูปอยู่ใน Folder หนึ่งๆ(ถ้ามีหลาย Folder ก็วน Loop เอา) เป็นแฟ้มนามสกุล .JPG หลายๆรูป
2. อาจมีแฟ้มนามสกุลอื่นๆด้วยแต่ไม่สนใจ(เช่น Thumbs.db)
3. จัดเรียงชื่อแฟ้ม .JPG นั้นๆจากน้อยไปหามาก
4. เปลี่ยนชื่อแฟ้มที่น้อยสุดอันดับที่ 2 เป็นชื่อ 1.JPG
5. เปลี่ยนชื่อแฟ้มที่น้อยสุดอันดับที่ 3 เป็นชื่อ 2.JPG
----------------------------------------
Code ข้างบนนั้นของอรวีร์ก็เขียนเพื่อเปลี่ยนชื่อแฟ้มตามขั้นตอน 3. ถึง 5. ข้างบนค่ะ
โดยถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อแฟ้มใน Folder D:\TEM ตามเงื่อนไข(เป็น 1.JPG , 2.JPG) ก็เขียน Code
RenameInFolder "D:\TEM"
โปรแกรมจะไปทำขั้นตอน 3. 4. 5. เองค่ะ
ถ้าชื่อ Folder อยู่ใน Cell D2 ก็ใช้ Code
RenameInFolder Cells( 2 , 4 ).Value
หลังจากเปลี่ยนชื่อแฟ้มแล้ว คุณก็เขียน Code เรียกเปิดแฟ้มชื่อ 1.JPG และ 2.JPG ได้เลยค่ะ
เช่น ถ้าใน D:\TEM มีแฟ้ม
DSC079341JPG
Thumbs.db
......................
หลังจากใช้คำสั่ง
โปรแกรมจะเรียงแฟ้ม .JPG แล้วพบว่าชื่อน้อยสุดคือ DSC079313.JPG จะไม่ทำอะไรค่ะ
ชื่อแฟ้มน้อยอันดับสองคือ DSC079323.JPG จะเปลี่ยนชื่อแฟ้มนี้เป็น 1.JPG
ชื่อแฟ้มน้อยอันดับสามคือ DSC079325.JPG จะเปลี่ยนชื่อแฟ้มนี้เป็น 2.JPG
สรุปคือหลัง Run โปรแกรม รายชื่อแฟ้มใน D:\TEM จะเป็น
Thumbs.db

อรวีร์
30 Jun 2011, 22:17
โปรแกรมที่เปลี่ยนชื่อแฟ้มใน Folder ใดๆต้อง Run ครั้งเดียวนะคะ
เพราะชื่อแฟ้มได้เปลี่ยนไปแล้ว ถ้า run อีก แฟ้มน้อยสุดจะเป็น 1.JPG และน้อยอันดับสองจะเป็น 2.JPG ซึ่งทั้งสองไม่ควรเปลี่ยนชื่ออีกค่ะ

widtara
1 Jul 2011, 09:50
โปรแกรมที่เปลี่ยนชื่อแฟ้มใน Folder ใดๆต้อง Run ครั้งเดียวนะคะ
เพราะชื่อแฟ้มได้เปลี่ยนไปแล้ว ถ้า run อีก แฟ้มน้อยสุดจะเป็น 1.JPG และน้อยอันดับสองจะเป็น 2.JPG ซึ่งทั้งสองไม่ควรเปลี่ยนชื่ออีกค่ะ

รันแล้วแต่ไม่ได้ผลค่ะ เขาทำงานเฉพาะคำสั่งเก่าของอ้อย เมื่อไม่เจอภาพ 1 และ 2 ก็แยกให้เฉพาะ sheet เปล่าๆมาให้ค่ะ
อ้อยวาง code เรียบร้อยแล้ว ช่วยดูให้หน่อยนะค่ะ:yesnod:

FN = Dir()
I = I + 1
Loop
Exit Sub
End If
End If
Next
Next
End Sub
Dim I As Integer
For I = 1 To ThisWorkbook.Worksheets.Count
ThisWorkbook.Worksheets(I).Copy
Else
End If
End With
Else
End If
End With
Next I
End Sub

อรวีร์
1 Jul 2011, 11:22
เท่าที่ดู Code ของคุณ ยังไม่มีคำสั่งส่วนที่เรียกโปรแกรมของอรวีร์เลยนี่คะ
ฉะนั้นชื่อแฟ้มยังไม่ได้เปลี่ยน ทำให้จะไม่พบ 1.JPG , 2.JPG ค่ะ

widtara
1 Jul 2011, 13:26
เท่าที่ดู Code ของคุณ ยังไม่มีคำสั่งส่วนที่เรียกโปรแกรมของอรวีร์เลยนี่คะ
ฉะนั้นชื่อแฟ้มยังไม่ได้เปลี่ยน ทำให้จะไม่พบ 1.JPG , 2.JPG ค่ะ

ช่วยตรวจ code ให้หน่อยค่ะ อ้อยใส่ถูกที่หรือเปล่าค่ะ
เพราะคิดว่า C43 คือ R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER\wk01\RJ ID\88004\1.jpg

และ L43 คือ R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER\wk01\RJ ID\88004\2.jpg

RenameInFolder("c43").Select
Else
End If
End With
RenameInFolder("l43").Select

รันแล้ว Error ค่ะ

widtara
1 Jul 2011, 14:41

RenameInFolder Cells(44, 3).Value

คือตอนแรกอ้อยไม่เข้าใจข้อความตรงนี้ค่ะ
ถ้าชื่อ Folder อยู่ใน Cell D2 ก็ใช้ Code
RenameInFolder Cells( 2 , 4 ).Value

Code ข้างบนนั้นของอรวีร์ก็เขียนเพื่อเปลี่ยนชื่อแฟ้มตามขั้นตอน 3. ถึง 5. ข้างบนค่ะ
โดยถ้าต้องการเปลี่ยนชื่อแฟ้มใน Folder D:\TEM ตามเงื่อนไข(เป็น 1.JPG , 2.JPG) ก็เขียน Code
โปรแกรมจะไปทำขั้นตอน 3. 4. 5. เองค่ะ
หลังจากเปลี่ยนชื่อแฟ้มแล้ว คุณก็เขียน Code เรียกเปิดแฟ้มชื่อ 1.JPG และ 2.JPG ได้เลยค่ะ
เช่น ถ้าใน D:\TEM มีแฟ้ม
Thumbs.db

ก็เลยมานั่งแกะดูว่ามันหมายความว่าอย่างไร เลยสังเกตุว่า D2 ทำไมถึงได้ค่อเป็น Cells(2,4) อ้อยเลยลองนับแถวและ คอลัมน์ดูค่ะ เลยพบว่า 2 คือบรรทัดที่ 2 และ 4 คือ แถวที่ 4 เพราะนับจาก
(1= A),(2 = B), (3= C),(4=D)

เลยกำหนดให้ช่อ C44 ==D114&"\"&D115&"\"&D116&"\"&D117&"\"&D118&"\"ซึ่งจะได้ค่ะเป็น
R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER\wk01\RJ ID\88004\

พอดี เพราะตอนแรกอ้อยดึงจาก ช่อง C43 ที่ได้ค่ะเป็น
R:\SQA DEDUCT PAYMENT Y11\EVENT PICTURES DRYER\wk01\RJ ID\88004\1.jpg

จากนั้นก็กำหนดให้
RenameInFolder Cells(44, 3).Value
คือบรรทัดที่ 44 ช่องที่ 3 คือ คอลัมน์ C นั้นเอง

:yesnod:เมื่อรันแล้วผลลัพธ์คือไฟล์ภาพจะเปลี่ยนที่ Folders ให้เลยค่ะ มีภาพมาให้ดูด้วยค่ะ
จึงเป็นเหตุผลที่บอกให้อ้อยสำรองข้อมูลไว้ใช่ไหม่

ต้องขอบอกไว้ก่อนว่าอ้อยเองก็แปลความหมายของสูตร หรือว่าต้องเอาไปวางไว้ตรงไหนของสูตรเดิม

ปัญหาหลักๆของอ้อยอยู่ตรงนี้อ้อยค่ะ

ถึงตอนนี้ก็เริ่มไล่ code ได้บ้างแล้ว และก็พึ่งทราบว่า Ceels(44,3).Value มันบอกตำแหน่งบรรทัด และ คอลัมน์ใน ไฟล์ excel นั้นเอง

ขอขอบคุณทุกความช่วยเหลือนะค่ะ ตอนนี้สามารถทำงานได้แบบเลื่อนไหล สบายอุราที่สุดเลยค่ะ
อยากบอกว่า เริ่มจะรัก VBA มากขึ้นแล้วละ:biggrin:

excel_fever
1 Jul 2011, 14:56
งานนี้สำเร็จด้วยความพยายามของตัวเองซะส่วนใหญ่ ขนาดบอกว่าไม่เป็น VBA นะเนี่ย

widtara
1 Jul 2011, 15:47
งานนี้สำเร็จด้วยความพยายามของตัวเองซะส่วนใหญ่ ขนาดบอกว่าไม่เป็น VBA นะเนี่ย

จากประสบการครั้งนี้ทำให้รู้ว่าถ้าได้ไล่ code เองแล้วมันผ่าน มันมีความสุขแค่ไหน มีเทคนิคแนะนำการอ่าน code ไหมค่ะ เพราะแน่นอนว่าเราไม่สามารถจำอักขระทุกตัวให้ถูกได้ แต่มันต้องมีเทคนิคซึ่งผู้รู้ทั้งหลายอาจมีเป็นของตนเอง ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำได้ไหมค่ะ

ส่วนของอ้อยเมื่อเขียน code ที่ดีๆสำเร็จแล้วก็จะ Export ไฟล์ ไว้ใช้ค่ะ เนื่องจากว่าทำใน เครื่องเป็น 2007 ซึ่งรวบรวม error แบบไม่ทราบสาเหตุ เวลาอ้อยรัน ต้อง ปิดใหม่เปิดใหม่บ่อยมาก ไม่รู้ว่า 2007 เนี้ยเป็นอะไรของเขามากนะ error ได้ตลอดทั้งที่ code ถูกนะค่ะ พอปิด แล้วเปิดใหม่มาทำอีกยังได้เลย งง ๆ:nonod:

งานชิ้นโบร์แดงถัดไปจะทำการ modify data INVENTORY TRACKING ของตัวเองใหม่โดยมีต้นแบบของอาจารย์เป็นต้นแบบค่ะ แต่ไฟล์อาจารย์ก็แกะ code แล้วมึนหัวเอาเรื่องเลย

คิดว่าจะต่อกระทู้เดิมหรือเปิดกระทู้ใหม่สำหรับเรื่องใหม่ดีค่ะ แต่ก็มี VBA เป็นพระเอกเหมือนเดิมค่ะ
:confused:

ขอบคุณทุกคนที่ให้ความช่วยเหลือนะค่ะ ซึ้งใจจริงๆ:type::smile:

orange_soi9
1 Jul 2011, 15:54
ขอชื่นชมเช่นกันค่ะ นี่แหละถ้าลองทำและคิดด้วยตัวเอง ก็จะเป็นเรียนรู้ไปในตัวด้วยค่ะ :smile:

excel_fever
1 Jul 2011, 16:28
-ใช้ Macro Recorder บันทึกการกระทำใด ๆ แล้วเอารหัสนั้นมาแต่ง
-ลักจำของคนอื่น

widtara
1 Jul 2011, 16:29
ขอชื่นชมเช่นกันค่ะ นี่แหละถ้าลองทำและคิดด้วยตัวเอง ก็จะเป็นเรียนรู้ไปในตัวด้วยค่ะ :smile:

ตอนนี้เริ่มมองหาหนังสือที่จะเข้ากับเราแล้วค่ะ
http://www.se-ed.com/TextBook/Quotation/Products/Search.aspx?search=author&keyword=WALKENBACH, JOHN

1. Excel 2007 Power Programming with VBA (http://www.excelexperttraining.com/TextBook/Quotation/Products/Detail.aspx?No=9780470044018)
9780470044018
ผู้เขียน John Walkenbach 2,250.00 บาท

2.
Excel VBA Programming for Dummies
9780764574122
-
ผู้เขียน John Walkenbach 900 บาท

ผู้เขียนเขาว่าดี

ใครมีแล้วไม่ใช้แล้วขายต่อให้อ้อยได้นะค่ะ เสียดายหนังสือ หรือว่าใครไปเจอที่ดีๆ แนะนำหน่อยนะค่ะ ยอมรับว่าใหม่จริงกับเรื่องนี้ ยังมีอีกหลายความมึนงง ที่อธิบายไม่ถูก คงได้มีอะไรยุ่งอยากมาให้ช่วยอีกเป็นแน่ แต่ 3 อาทิตย์มานี้ สมองบวมแล้วค่ะ ถือว่า 2 อาทิตย์ที่เต็มที่เลย เพราะอาทิตย์ที่แล้วไปเรียนกับอาจารย์มา ขนาดนั่งแถวหน้า ความมึนงง ก็ยังคงอยู่ไม่ไปไหน ก็เลยไม่ได้มาไล่แก้ไขตรงนี้ ยอมรับมาปวดหัวมากขนาดเอาไปฝันเลย ตอนที่รัน code ไม่ได้ เรื่องจริงนะค่ะเนี้ย
เป็นเอามากจริงๆ

orange_soi9
1 Jul 2011, 16:34
1. Excel 2007 Power Programming with VBA (http://www.excelexperttraining.com/TextBook/Quotation/Products/Detail.aspx?No=9780470044018)
9780470044018
ผู้เขียน John Walkenbach 2,250.00 บาท

2.
Excel VBA Programming for Dummies
9780764574122
-
ผู้เขียน John Walkenbach 900 บาท
ส้มมีเป็น Ebook ทั้ง 2 เล่มเลย สนใจไหมคะ ถ้าสนใจเดี๋ยวส่งให้เลยค่ะ :smile:

widtara
1 Jul 2011, 16:50
ส้มมีเป็น Ebook ทั้ง 2 เล่มเลย สนใจไหมคะ ถ้าสนใจเดี๋ยวส่งให้เลยค่ะ :smile:

:type:ชื่นชมคนเก่งอย่างคุณส้มอยู่แล้วยิ่งได้ของเดิมที่เคยให้ความรู้คุณส้มมายิ่งดีใจเลย

excel_fever
1 Jul 2011, 16:53
ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า
Ebook นี่เขาไม่ส่งกันทาง Email หรือครับ

widtara
1 Jul 2011, 16:57
ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า
Ebook นี่เขาไม่ส่งกันทาง Email หรือครับ

ตายละ ซื่อบื่อไม่บันยะบันยัง อะไรเลยเรา นึกว่าเป็นเล่ม :nonod: ขอโทษทีค่ะงั้นเปลี่ยนที่อยู่เลยแล้วกันค่ะ

widtara.khumket@electrolux.com นะค่ะ ใช้ทุกวัน
CC. supitsara.p@hotmail.com นะค่ะ เปิดที่บ้านได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขายหน้าจริงๆเลยเรา:confused:

orange_soi9
1 Jul 2011, 17:16
ตายละ ซื่อบื่อไม่บันยะบันยัง อะไรเลยเรา นึกว่าเป็นเล่ม :nonod: ขอโทษทีค่ะงั้นเปลี่ยนที่อยู่เลยแล้วกันค่ะ

widtara.khumket@electrolux.com นะค่ะ ใช้ทุกวัน
CC. supitsara.p@hotmail.com นะค่ะ เปิดที่บ้านได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขายหน้าจริงๆเลยเรา:confused:
พอดี Up Files ให้แล้ว รบกวนไป Download เอาก็แล้วกันนะคะ :smile:

widtara
2 Jul 2011, 00:57
พอดี Up Files ให้แล้ว รบกวนไป Download เอาก็แล้วกันนะคะ :smile:

คลิกตรงไหนค่ะของ ลิงค์หน่อยค่ะ :yesnod:

widtara
14 Nov 2011, 14:22
พื้นที่ที่จะแทรกภาพ เป็นแนวตั้ง แต่ภาพเป็นแนวนอน ย่อหรือขยายแล้วก็ผิดรูปร่าง แถมภาพนั้น Dimension อาจใหญ่มาก ๆ ถึงจะย่อลงแล้วก็ยังไม่ได้ Compress ทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่ตามไปด้วย ผมถึงได้บอกให้แต่งภาพก่อนไงครับ

ส่วนที่บอกว่าแปล Code ไม่ออกนั้นให้ลองเปิดไฟล์ที่ได้จากการแยกชีต (ที่ผมแนบไปให้) ดูที่เซลล์ C43 กับ L43 จะเป็นสูตรอยู่ นั่นแหละครับคือสูตรที่ได้จากบรรทัด Selection.FormulaR1C1=......

คือว่าเปลี่ยนช่องดึงภาพใหม่แล้วไม่รู้จะเขียนโค้ดใหม่ยังไงช่วยดูให้หน่อยค่ะ

โดยต้องการดึงมา 4 ภาพ

ตรงนี้นะค่ะ งงมาก ไม่รู้จะเปลี่ยนยังไง
มีไฟล์แนบมาให้ดูค่ะ
แล้วต้องการแก้คำสั่งให้ดึงภาพชื่อว่า 1,2,3,4 มาใส่ตามช่องที่ระบุ

ช่วยดูให้หน่อยค่ะ

excel_fever
14 Nov 2011, 18:24
ผมลืมวิธีการหมดแล้ว จำได้แค่หลักการ
คือการแทรกภาพนั้น ภาพจะถูกแทรกที่เซลล์ที่ถูกเลือกดังนั้น (สมมุติ)
Range("A1").select คือสั่งให้เลือกเซลล์ A1

Selection.formular1c1=.... คือสั่งให้เขียนสูตรเพื่อดึงภาพ

หลังจากนั้นจึงเป็นคำสั่งแทรกภาพโดยใช้ชื่อและ Path ของ Selection.value ซึ่งก็คือ A1

แต่ครั้งนี้คุณไม่ได้สั่งให้เซลล์เขียนสูตร (หรือไม่) แต่เป็นการพิมพ์ลงไป
อาจต้องเปลี่ยนเป็น

ภาพที่1
Range("D47:J71").select
ActiveSheet.Pictures.Insert(Range("C44:J44").value)
ภาพที่2
Range("L47:U71").select
ActiveSheet.Pictures.Insert(Range("L44:V44").value)
ภาพที่3
Range("D73:J97").select
ActiveSheet.Pictures.Insert(Range("C45:L45").value)
ภาพที่4
Range("L73:U97").select
ActiveSheet.Pictures.Insert(Range("L45:V45").value)

ปล. ย้ำว่าเป็นแนวทางครับ ผมไม่ได้ทดสอบ
น้ำท่วมบ้านไม่ได้ทำงาน ฝีมือตกไปเยอะครับ