PDA

View Full Version : ขอคำแนะนำการสร้างตารางฐานข้อมูล

supa pooksoon
12 May 2007, 09:10
ขออนุญาตเรียนก่อนว่าใช้Excel ไม่เก่งเลยเข้ามาเรียนรู้ที่นี่ได้ระยะหนึ่ง ใช้windows XP Excel 2003 ได้รับโจทย์จากหัวหน้าให้ควบคุมและรายงานผลการขายPackage และรายงานการเข้าใช้บริการซ่อมรถ โดย 1 Package มีงานบริการให้ 5 ระยะ คือ10000,20000,30000,40000,50000 ก.ม. ซึ่งปกติลูกค้าต้องนำรถเข้าเช็คตามระยะโดยต้องจ่ายค่าอะไหล่+น้ำมันเอง ฟรีค่าแรง แต่ฝ่ายการตลาดต้องการดึงให้ลูกค้านำรถเข้าซ่อมที่ศูนย์เราทั้ง 5 ระยะแทนที่จะไปใช้บริการที่ศูนย์อื่น ก็เลยขายPackage นี้โดยลดจากราคาปกติในราคา 6,350 บาท สรุปคือถ้าลูกค้าซื้อPackageนี้ก็เท่ากับว่าจ่ายเงินล่วงหน้าแล้วมาใช้บริการทีหลัง สิ่งที่เป็นโจทย์คือต้องคุมการขายPackageนี้500ชุด(เป็นคูปองระบุเลขที่เฉพาะคัน) ขายให้ลูกค้าใด เลขตัวถังรถอะไร รับเงินล่วงหน้าเท่าไร เข้าบัญชีใด และลูกค้ามาใช้บริการระยะใดบ้างเหมือนตัดสต๊อกไปเรื่อยๆจนกว่าลูกค้าจะใช้สิทธิครบต้องสรุปทุกสิ้นเดือนหรือตามช่วงเวลาใดเมื่อหัวหน้าต้องการค่ะ (การเข้าใช้สิทธิแต่ละระยะลูกค้าจะนำคูปองPackageระยะนั้นๆ มาแสดงแทนการจ่ายเงินค่ะ ซึ่งก็ต้องคอยเช็คและUpdateรายงานไปทุกระยะ) พยายามทำนะคะแต่ก็ติดอยู่กับการใช้Excel ไม่เก่งก็เลยทำได้แค่ตารางง่ายๆ มีเลขที่ มีชื่อลูกค้า มีจำนวนเงิน อ้างอิงเลขที่รับเงิน แล้วก็กำหนดระยะทั้ง5ระยะ คีย์จำนวนเงินที่มีการเข้าใช้บริการตัดเงินที่รับล่วงหน้า แสดงยอดคงเหลือ แต่รายงานก็ดูวุ่นวาย ไม่เข้าท่าเลยค่ะ ขอบพระคุณที่กรุณาสละเวลาอ่านจนถึงตรงนี้ ตอนนี้ภาก็พยายามสร้างตารางอยู่ และรอความอนุเคราะห์จากผู้รู้ช่วยแนะนำ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

สมเกียรติ
12 May 2007, 10:07
จากคำถามที่ถามมานั้น ดูแล้วลายตาไปหมดครับ ช่วยจัดการแก้ไขข้อมูลที่ถามมาให่อ่านง่ายขึ้นก่อน โดยเว้นย่อหน้า จัดกลุ่มเรื่องและหัวข้อให้อ่านง่ายกว่านี้

ผมพยายามอ่านแล้วยังสงสัยว่า คำถามคืออะไร ถ้าถามกว้างๆว่าจะจัดการฐานข้อมูลอย่างไร คงตอบไม่ง่ายนัก ขอให้อ่านจากที่นี่ก่อนครับ

http://www.excelexperttraining.com/forums/showthread.php?t=50

มิตรภาพ
13 May 2007, 12:21
ขออนุญาตอาจารย์สมเกียรติ และเรียนคุณ supa pooksoon (http://www.excelexperttraining.com/forums/member.php?u=69) ครับ
ผมว่าลองแนบไฟล์ที่คุณบอกว่าเป็น"ตารางง่ายๆ"ที่คุณทำไว้นั้น มาให้หลายๆท่านในบอร์ดนี้ได้ช่วยดูก็ดีนะครับ (นับว่าเป็นสิ่งที่ดีเพราะคุณได้เริ่มต้นแล้วละครับ)

14 May 2007, 14:26
พยายามทำอยู่แต่มีเวลาเข้าNet ได้วันละชั่วโมงตอนเที่ยงเท่านั้น ในเวลางานไม่สะดวก เลยแนบFile มาให้ช้าขออภัยอาจารย์และผู้รู้ทุกท่านด้วยค่ะ มันเป็นงานใหม่ ที่ได้รับมอบหมายมา ทำบัญชีอยู่ดีๆ ก็ได้รับเกียรติให้มาตรวจสอบภายใน ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรก็ลองทำไปเรื่อยๆ แค่คำชี้แนะก็เป็นพระคุณแล้วค่ะ

สมเกียรติ
15 May 2007, 14:02
ตารางที่แนบมา ไม่ควรทำหัวตารางให้มีคำว่า 30000km. น่าแก้เป็น 30000 เฉยๆ อย่าเอาตัวเลขตัวอักษรมาปนกัน

สูตร Sum ด้านล่างสุด รวมยอดรายการ =SUM(G4:G13) ลองคิดต่อไปเองว่า ถ้าวันหนึ่งข้อมูลมีมากขึ้น เราจะทำอย่างไรให้สูตรสามารถหายอดรวมทั้งรายการที่เพิ่มต่อได้เอง ลองนึกถึงอนาคตให้มากๆไว้ครับ เราต้องไม่แก้สูตรอีกเลย จะทำอย่างไรหนอ

ทำไมหัวตารางต้องมีจุดต่อท้ายบ้างไม่มีบ้าง

ตารางส่วนลดมีคำว่า 20% นั้น ถ้าวันหนึ่งอัตราเปลี่ยนไป จะทำอย่างไรที่เราจะไม่ต้องย้อนกลับมาแก้ข้อความใหม่อีก

แนะนำให้ย้อนกลับไปอ่านบทความในเว็บนี้ให้มากๆๆๆๆๆๆๆก่อนครับ เรื่องการออกแบบตารางนั้นเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ ต้องทำไปแก้ไป เก็บประสบการณ์ไปเรื่อยๆ มันขึ้นกับหลายอย่างว่าตารางจะออกแบบไว้อย่างไร เพื่อใครใช้ เพื่องานใด เพื่อเวลาใด

ขอให้คิดฝันตั้งแต่ต้นจนจบออกมาให้ได้ก่อนตั้งแต่เริ่มต้นคนกรอกข้อมูล ใช้สูตรคำนวณ แล้วออกตารางรายงาน จะต้องมีขั้นตอนอย่างไร ต้องเผื่ออะไรไว้บ้าง

worachai_p
15 May 2007, 15:10
ให้ลองศึกษาใช้ pivot table จะดีกว่านะครับ เพียงแต่ให้กำหนดใช้อยู่ที่ 1 ไฟล์ต่อ 1 ปี
หรือดูจากลักษณะของข้อมูล ถ้ามีจำกัดที่เท่านี้ คือ id package 500 รายการ โดยมีจำนวนต่อรายการเท่ากับ 5 ครั้ง (ระยะเช็ค10000-50000) ก็สามารถใช้ได้หลายปีทีเดียว

ต้องขออภัยที่ไม่สามารถส่งเป็นตัวอย่างไฟล์แนบให้ได้ครับ

สมเกียรติ
15 May 2007, 17:13
Pivot Table นั้นจะเหมาะสมต่อเมื่อออกแบบตารางไว้ถูกต้องก่อน

คำถามในกระทู้นี้เป็นเรื่องของการออกแบบตาราง จึงขอให้ช่วยกันเน้นคำตอบในเรื่องการออกแบบตารางก่อนครับ และที่ใช้คำว่า "ให้ลองศึกษาใช้ pivot table จะดีกว่านะครับ" น่าจะแก้ไขเป็น "ให้ลองศึกษาใช้ pivot table ด้วยนะครับ" เพราะผู้ที่ไม่เคยใช้ Pivot Table อาจอ่านแล้วเข้าใจไปว่าใช้ Pivot Table ดีกว่าการออกแบบตาราง ซึ่งต่างประเด็นกัน

ฝากคุณ worachai_p ระมัดระวังในการถามตอบให้ชัดเจนมากขึ้นครับ

chatchat
16 May 2007, 08:44
สวัสดีครับ

1. ตามไฟล์แนบที่ให้มานั้น คุณควรจะแยก ระหว่าง sheet ข้อมูล กับ sheet คำนวณ หรือ sheet สรุปยอด ออกจากกัน เช่น ให้ sheet 1 เก็บข้อมูลดิบ ( raw data ) อย่างเดียว โดยคำนึงถึง ความซ้ำซ้อนของข้อมูล เช่น ลูกค้าชื่อนี้ ไม่สามารถ ที่จะนำรถมาเช็คที่ระยะ 30000 ซ้ำกันในตารางได้ ( แค่ยกตัวอย่างนะครับ จริงๆลูกค้าคนนี้อาจมีรถมากกว่า 1 คันก็เป็นไปได้ )
2. ใน sheet ที่เก็บ data นี้ ต้องควบคุมความถูกต้องของข้อมูลด้วย เช่น จะตรวจเช็ค ที่ระยะ 50000 แล้วมาเช็คที่ ระยะ 30000 ทีหลังไม่ได้ หรือรถ Serial No. นี้ จะมีลูกค้ามากกว่า 1 คนไม่ได้ เป็นต้น
3. หัวตารางควรแก้ไขแบบที่อาจารย์แนะนำด้วยนะครับ และขออนุญาตเพิ่มเติม เกี่ยวกับหัวตารางตามตัวอย่างที่ให้มานั้น คำว่า Remark ที่เป็นหัวตาราง มีซ้ำกันถึง 4 ที่ ตอนทำสรุป หรือ คำนวณทีหลัง คุณจะงงเองนะครับ
สุดท้ายหาก ฐานข้อมูลออกแบบได้ถูกต้องและครบถ้วนแล้ว คุณก็สามารถสร้าง sheet สรุปคำนวณ หรือ แม้แต่ pivot table ก็ง่ายขึ้นแล้วล่ะครับ รวมถึงคิดเผื่อกรณี ข้อมูลมีมากขึ้น เราก็สามารถที่จะ export ข้อมูลไปใช้ที่อื่นได้ทันที เช่น access หรือแม้แต่ SQL ได้โดยปรับแก้ไขเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

16 May 2007, 09:44
ขอบพระคุณผู้ให้คำแนะนะทุกท่านเลยค่ะ จะแก้ไข และตอบโจทย์ของอาจารย์ให้ได้ทุกข้อก่อน ต้องอ่านไปแก้ไขไปจนกว่าจะได้รายงานที่สมบูรณ์ที่สุดค่ะเพราะภาเองก็ต้องนำเสนอรายงานให้ผู้บริหารอ่านแล้วเข้าใจ และมีรายละเอียดเพียงพอ แต่พอเข้าใจที่อาจารย์ให้คำแนะนำว่าต้องกลับไปทำอะไรบ้าง รวมทั้งPivot Table ก็สนใจแต่ต้องศึกษาก่อนเพราะรายงานไม่ได้ต้องการเพียงบทสรุปยอดอย่างเดียว คงต้องอิงความต้องการของผู้ใช้อย่างที่อาจารย์ว่า แต่สนใจและเคยอ่านเจอPivot Table แต่บางครั้งเรื่องง่ายๆ ของผู้รู้ ก็เป็นเรื่องที่ภาต้องใช้เวลามากกว่าคนอื่นเพราะพื้นฐานไม่แข็งแรงพอ ขอบพระคุณทุกคำแนะ และเวลาที่สละมาให้จริงๆ ค่ะ

16 May 2007, 10:25
จะเข้าไปอ่านมากๆ เพื่อตอบโจทย์ของอาจารย์ทุกข้อให้ได้ค่ะ และจะแก้ไขตามคำแนะนำ เพื่อให้ได้รายงานที่สมบูรณ์ที่สุดค่ะ ส่วนPivot Table ก็สนใจค่ะเคยอ่านเจอแต่ยังไม่เคยได้ลองใช้ อาจด้วยพื้นฐานที่ไม่แข็งแรง เรื่องง่ายๆ สำหรับผู้รู้ แต่สำหรับภาอาจต้องใช้เวลามากกว่าท่านอื่นๆ อ่านไป ทำไป แก้ไขไป งานไหนที่มีเวลาจำกัดก็อาจต้องรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำ ต้องออกตรวจงานสาขาต่างอำเภอด้วยเวลาที่จะคิดสร้างสรรค์ หาความรู้เพิ่มเลยจำกัดสักหน่อย ตัวเป็นเกลียว หัวเป็นน๊อตเลยค่ะ ต้องขอความกรุณาจากผู้รู้ด้วย นึกว่าเอ็นดูเด็กบ้านนอกสักคนนะคะ ขอบพระคุณทุกคำแนะนำจะพยายามต่อค่ะ

16 May 2007, 11:10
จะเข้าไปอ่านเพิ่มเติมมากๆ และแก้ไข เพื่อตอบโจทย์ของอาจารย์ทุกข้อให้ได้ก่อนค่ะ ส่วนPivot Table ก็สนใจเคยอ่านเจอแต่ขอสร้างตารางให้สมบูรณ์ก่อนนะคะ ขอบพระคุณอาจารย์และผู้รู้ที่กรุณาสละเวลาให้คำแนะนำ บางทีเรื่องง่ายๆ สำหรับผู้รู้ แต่สำหรับภาอาจต้องใช้เวลามากกว่าท่านอื่นเพราะพื้นฐานExcel ไม่แข็งแรง แต่จะพยายามต่อไปค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำที่เกิดประโยชน์อย่างยิ่ง

16 May 2007, 16:21
จะหาเวลาเข้าไปอ่านเพิ่มเติมมากๆ และทำความเข้าใจเพื่อให้พื้นฐานExcel แข็งแรงขึ้น แล้วจะค่อยๆ แก้ไข ตอบโจทย์ของอาจารย์ให้ได้ทุกข้อค่ะ จะพยายามจนกว่าจะสมบูรณ์นะคะ ขอบพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำ และทุกนาทีที่กรุณาสละเวลาให้นะคะ ขอบพระคุณจริงๆ พอนึกอะไรออกมากขึ้นค่ะ