PDA

View Full Version : มีปัญหาการป้อนข้อมูลกองทุนสหกรณ์

apairatc
21 Jun 2007, 15:08
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามปัญหาเกี่ยวกับการกรอกข้อมูลในเซลล์แล้วดึงข้อมูลไปอยู่ในอีกชีทที่มีการอ้างอิงถึง
ปัจจุบันกำลังทำข้อมูลเกี่ยวกับกองทุนสหกรณ์ โดยแบ่งเป็น 3 ชีท (ฝาก, กู้ ,ชำระ) ในแต่ละเดือนทำการกรอกข้อมูลแบบ manual โดยกรอกค่าเงินลงไปในเซลล์ และ ชีทที่ต้องการ ทำให้เสียเวลาและ เกิดข้อผิดพลาดจากกรอกข้อมูลผิดเป็นประจำ:(
จึงอยากจะทำการกรอกข้อมูลภายในชีทเดียว(ใหม่) โดยการระบุ เดือน,ชื่อสมาชิก,ตัวเงิน(ฝาก,กู้,ชำระ) และทำการยืนยันข้อมูล จากนั้นให้ link ค่าเงินไปเก็บไว้ในชีทต่างๆที่มีการอ้างอิงตามไฟล์แนบ:confused:
สุดท้ายผมและสมาชิกสหกรณ์ทุกคนขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

สมเกียรติ
22 Jun 2007, 17:56
ตัวอย่างที่แนบมานั้น ไม่เหมาะที่จะนำมาใช้เก็บข้อมูล ขอให้คิดดูว่าในระยะยาวหลายๆปี เราจะเก็บข้อมูลของสมาชิกแต่ละคนที่อาจมีบัญชีหลายบัญชี และเข้ามาทำรายการหลายหลายการต่อวันได้อย่างไร

ผมแนะนำให้หาหนังสือการจัดการฐานข้อมูลมาอ่านก่อนดีกว่าครับ หาเล่มที่มีเรื่อง Normalization การออกแบบตาราง การจัดความสัมพันธ์ของข้อมูล

อย่างน้อยควรแบ่งตารางโดยแบ่งออกเป็น 2 ประเภท คือ ตารางที่เก็บข้อมูลตายตัว กับ ตารางที่มีข้อมูลเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ

ตารางที่เก็บข้อมูลตายตัว หรือนานๆทีอาจแก้ไขบ้าง เช่น ตารางประวัติสมาชิก ตารางประเภทบัญชี

ตารางที่เก็บข้อมูลเปลี่ยนแปลง เช่น ตารางการทำรายการรายวัน ซึ่งถ้าข้อมูลไม่มาก ก็ให้ใช้ตารางเดียวเก็บรายการทั้งฝากถอนไว้ด้วยกัน แต่เรื่องกู้และคืนเงินกู้นั้น น่าจะแยก เพราะไม่สัมพันธ์กับฝากถอน หรืออาจจะไว้ร่วมกับฝากถอนก็แล้วแต่ว่า คุณคิดคำนวณยอดต่างๆอย่างไร

อย่าเพิ่งคิดใช้ VBA เลยครับ เริ่มต้นที่โครงสร้างตาราง และสร้างสูตรดึงข้อมูลมาใช้ให้ได้ก่อน

แนะนำให้ดูตัวอย่างมี่เมนู Downloads > Extreme > งานจัดการฐานข้อมูล หรือ งานวางแผนกำหนดการ ครับ

pichartyapan
25 Jun 2007, 20:52
เห็น post อยู่นานมาก ไม่เห็นมีใครตอบ เลยลองพยายาม Design Data Base ให้ มีขั้นตอนใช้ง่าย ๆ คือ
- กรอกเฉพาะ ช่องที่เป็นสีขาว
- แล้วให้กดปุ่มยืนยัน
- แล้วให้ไปดูชีท สรุป "เงินเหลือ" ครับ

ลองใช้งานดูว่าตรงตามที่ต้องการไหม??

มีไฟล์แนบ

สมเกียรติ
25 Jun 2007, 23:09
สาเหตุที่ไม่มีคนตอบ เพราะคำถามนี้ถามมายากเกินไปครับ ถึงพยายามตอบให้หรือสร้างตัวอย่างให้กลับไปก็อาจไม่ตรงกับที่ต้องการ และอาจแกะไม่ออกเสียอีก ผมจึงไม่แนะนำให้ถามตอบคำถามที่ยากเกินไนฟอรัม กว่าจะสื่อสารกันรู้เรื่องก็นาน ไม่ก็เข้าใจต่างกันอีก

http://www.excelexperttraining.com/forum/forumguide.html