PDA

View Full Version : จะเตรียมเด็กรุ่นใหม่ได้อย่างไร

มิตรภาพ
7 May 2007, 22:12
สวัสดีครับ อาจารย์สมเกียรติครับ
ขอร่วมแสดงความยินดีกับการเปิดบอร์ดใหม่อย่างเป็นทางการครับ

ผมคงจะได้ร่วมตอบและร่วมถามในบอร์ดใหม่นี้ เท่าที่ภูมิปัญญาจะพอมีละครับ และถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้ Log In เข้ามา แต่ผมก็ยังคงต้องเข้ามาค้นคว้าหาความรู้อยู่เกือบทุกวัน เรียกว่า หากวันใหนเข้าอินเตอร์เน็ตไม่ได้ วันนั้นคิดอะไรไม่ค่อยคืบหน้าครับ ผมมาเริ่มต้นกับกลางๆของ VBA จึงต้องมีทั้งการค้นย้อนไปข้างหลังและค้นคืบไปข้างหน้าอยู่บ่อยครั้งครับ

ผมขอปรารภอะไรสักอย่างหนึ่งนะครับอาจารย์ คือในฐานะเป็นคนที่ต้องใช้ Excel อย่างจริงๆจังๆ ผมเคยฝากเพื่อนพ้องที่เป็นอาจารย์สอนตามวิทยาลัยเท็คนิค, วิทยาลัยอาชีวะ หรือมัธยมต้น-ปลายหลายๆแห่ง ให้ช่วยมองๆหานักเรียนที่สนใจในแนวนี้บ้าง จะได้เอามาฝึกงาน หรือวางรากฐานเอาไว้แต่เนิ่นๆ แต่นับ 10 ปีที่ผ่านมา ไม่มีเลยครับ ผมเกรงๆอยู่ว่า หากผมเกษียณหรือลาออกจากที่นี่ ยุ่งแน่ๆครับ เลยอยากทราบความคิดเห็นของอาจารย์ ว่าจะมีแนวทางในเรื่องนี้อย่างไรครับ

(ยังไม่ทันไร เอาอะไรที่หนักๆมาฝากอาจารย์ซะแล้ว:) )

สมเกียรติ
8 May 2007, 17:13
ผมขอแยกหัวข้อมาตอบเฉพาะเรื่องนี้เลยดีกว่า

เป็นธรรมดาที่นักเรียนนักศึกษาจบใหม่ แม้จะใช้ Excel พอเป็น แต่จะมองไม่ออกว่าจะประยุกต์ดัดแปลงนำ Excel ไปใช้กับงานแต่ละด้านได้อย่างไร เพราะตนเองขาดประสบการณ์ ขาดการผ่านปัญหา จึงได้แต่ใช้ Excel อย่างผิวเผิน และคิดแต่ว่า Excel ก็ใช้กันได้อย่างผิวเผินแค่นั้นแหละ

ส่วนตัวอาจารย์ผู้สอนเอง ผมเห็นมามากที่มักคิดว่าตนเองเข้าใจวิธีใช้ Excel ได้ดีอยู่แล้ว นึกไม่ถึงว่าในชีวิตการทำงานของลูกศิษย์จะต้องใช้ Excel ต่อไปอีกมาก และอาจจะใช้มากกว่าโปรแกรมอื่นเสียอีก อาจารย์จึงไม่ได้วางแนวการสอนให้มุ่งเน้นการประยุกต์ใช้ Excel สักเท่าใด

แค่ตัวตำราที่ใช้เรียนกันนั้น ก็ยังไม่ได้ใช้ตัวอย่างที่สร้างเพื่อใช้กับ Excel แต่ยังคงเป็นตัวอย่างที่ลอกหรือแปลต่อๆกันมาโดยไม่ได้สนใจว่า ผู้อ่านจะใช้ Excel เพื่อคำนวณตัวอย่างในหนังสือได้อย่างไร

น่าเสียดายครับ ถ้าอาจารย์มีโอกาสเห็นตัวอย่างงานที่ใช้กันจริงๆ คงจะทำให้มองแนวการสอนต่างออกไปจากเดิมมากทีเดียว

มิตรภาพ
15 May 2007, 09:02
ทำไมจึงไม่มีการสอน Excel (หรือโปรแกรมในชุด Microsoft Office) อย่างจริงๆจังๆในสถาบันการศึกษา?

มองผ่านจากตัวผมเอง และมองเพื่อนๆอีกหลายๆคน ส่วนมากต้องมาเริ่มศึกษากันอย่างจริงๆจังๆ ก็ตอนที่ได้รับมอบหมายงานมา หรือจับพลัดจับผลูต้องมารับงาน Excel โดยไม่ได้ตั้งใจ ตอนนี้ละครับ ถึงได้เริ่มออกสตาร์ทกัน

พอดีว่าผมต้องเกี่ยวข้องกับครูในโรงเรียนมัธยม เลยพอจะมองเห็นงานภายในสถานศึกษาบางส่วน เช่น งานการเงิน งานห้องสมุด งานทำสื่อช่วยการสอน งานทะเบียน ฯลฯ งานต่างๆเหล่านี้ เพียงแค่ Excel, Word, Powerpoint ก็สามารถรับมือได้สบายๆแล้ว แต่เท่าที่พบ ถ้าไม่ใช้มือเขียน(โรเนียวกระดาษเป็นปึกๆให้ครูเอามาเขียนที่บ้าน) ก็มักต้องซื้อโปรแกรมราคาเรือนแสนมาใช้กันเลย (ซึ่งพอโปรแกรมล่ม ก็ทิ้งไว้อย่างนั้นเป็นแรมปี)

น่าเสียดายจริงๆ เพราะว่าเวลาซื้อคอมฯมาแต่ละเครื่อง ส่วนมากจะมี Microsoft Office ติดมาด้วยทั้งนั้น(ถึงแม้จะไม่ใช่ตัวที่มีลิขสิทธิ์ก็เถอะ) แต่มักไม่มีใครจะสนใจใช้งานอย่างจริงๆจังๆกันเลย (เพราะไม่เคยรู้ว่า งานแบบนี้ก็ทำได้ด้วยโปรแกรมที่มีอยู่แล้ว)

ขออภัยนะครับ ผมอาจจะบ่นๆๆด้วยมุมมองที่เป็นส่วนตัวไปหน่อย และก็คงไม่มีพาวเวอร์อะไรที่จะไปจัดการสังคม แต่ถ้าบังเอิญว่าใครๆที่มีหน้าที่เกี่ยวข้องมาอ่านเจอ ก็ฝากๆไว้บ้างละกันครับ

Sumon
15 May 2007, 13:02
ขอร่วมแสดงความเห็นด้วยคนนะครับ

ผมมองว่า การทำงานให้เกิดประสิทธิผลนั้น นอกจากรู้ทฤษฎีแล้วต้องมีประสบการณ์ประกอบด้วย ผลจึงจะเกิดได้ตามเป้าหมายที่หวังไว้

Excel ก็เช่นกันครับ นอกจากจะรู้ function ต่างๆแล้ว ยังต้องใช้ประสบการณ์ในการประยุกต์ใช้ด้วยครับ

ผมมองย้อนกลับมาที่ตัวเอง พบว่าหลังจากที่เข้ามาที่นี่แล้ว เห็นวิธีการประยุกต์ใช้ Excel มากขึ้น ทำให้เข้าใจมันมากขึ้น บางครั้งกลับไปดูงานเก่าๆของตัวเองสมัยเริ่มใช้ อดขำตัวเองไม่ได้ครับ บางทีผูกคำสั่งอ้อมโลกก็มี :rolleyes:

พอดีว่าผม​ต้อง​เกี่ยวข้อง​กับ​ครู​ใน​โรงเรียนมัธยม​ ​เลยพอ​จะ​มองเห็นงานภาย​ใน​สถานศึกษาบาง​ส่วน​ ​เช่น​ ​งานการเงิน​ ​งานห้องสมุด​ ​งานทำ​สื่อ​ช่วย​การสอน​ ​งานทะ​เบียน​ ​ฯลฯ​ ​งานต่างๆ​เหล่านี้​ ​เพียงแค่​ Excel, Word, Powerpoint ​ก็​สามารถ​รับมือ​ได้​สบายๆ​แล้ว​ ​แต่​เท่า​ที่พบ​ ​ถ้า​ไม่​ใช้​มือเขียน​(โรเนียวกระดาษ​เป็น​ปึกๆ​ให้​ครู​เอามา​เขียนที่บ้าน) ​ก็มัก​ต้อง​ซื้อโปรแกรมราคา​เรือนแสนมา​ใช้​กัน​เลย​ ​(​ซึ่ง​พอโปรแกรมล่ม​ ​ก็ทิ้ง​ไว้​อย่าง​นั้น​เป็น​แรมปี)
​น่า​เสียดายจริงๆ​ ​เพราะ​ว่า​เวลาซื้อคอมฯมา​แต่ละ​เครื่อง​ ​ส่วน​มาก​จะ​มี​ Microsoft Office ​ติดมา​ด้วย​ทั้ง​นั้น​(​ถึง​แม้​จะ​ไม่​ใช่​ตัวที่มีลิขสิทธิ์ก็​เถอะ) ​แต่มัก​ไม่​มี​ใคร​จะ​สนใจ​ใช้​งานอย่างจริงๆ​จังๆ​กัน​เลย​ ​(​เพราะ​ไม่​เคยรู้ว่า​ ​งานแบบนี้ก็ทำ​ได้​ด้วย​โปรแกรมที่มี​อยู่​แล้ว)เสียดายเงินเหล่านั้นเหมือนกันครับ แต่คงเป็นธรรมดาโลก ถ้าผมไม่รู้จักใครหรือสิ่งไหนมาก่อน ผมก็ไม่รู้ว่าคนั้น หรือสิ่งนั้นสามารถทำอะไรได้บ้าง จึงไม่สามารถใช้งานคนหรือสิ่งของนั้นได้อย่างเหมาะสม ชาติตะวันตกใช้วิธีการสร้างกรณีศึกษาตัวอย่างขึ้นมาให้นักเรียนนักศึกษาใช้ประกอบการศึกษาภาคทฤษฎี ช่วยให้ผู้เรียนเข้าใจวิธีการประยุกต์ใช้หลักการที่เรียนมาได้ แต่เมืองไทยคนเขียนกรณีศึกษาเก่งๆ มีน้อง ยิ่งด้าน excel คงไม่มีเลยมั้งครับ (ก็ไม่รู้จะเขียนไปทำไม)

การแก้ไข แบบค่อยเป็นค่อยไป ผมคิดว่าน่าจะเริ่มจากที่ อ.สมเกียรติบอกไว้ครับ
​ถ้า​อาจารย์มี​โอกาสเห็นตัวอย่างงานที่​ใช้​กัน​จริงๆ​ ​คง​จะ​ทำ​ให้​มองแนวการสอนต่างออกไป​จาก​เดิมมากที​เดียวนั่นคือ เราต้องหาตัวอย่างให้ดู ก่อนว่า Excel สามารถใช้ประยุกต์งานพวกนี้ได้จริง ไม่ยากเกินไปด้วย ไม่จำเป็นต้องเรียน Programmer มาก็ทำได้ เริ่มจากตัวอย่างที่ใกล้ตัว(จะได้เข้าใจง่าย) ต่อไปก็คงปรับประยุกต์์เข้ากับงานจริงได้มากขึ้นครับ