Announcement

Collapse

ยินดีต้อนรับสู่ Excel Expert Training Forum

กฏกติกาของฟอรัม: แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก - ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม - เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบ - ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ คำผวน - ตั้งชื่อแฟ้มเป็นภาษาอังกฤษให้สื่อถึงปัญหา - อย่าระบุชื่อให้คนใดเป็นผู้ตอบ - งดให้ความร่วมมือหรือช่วยกระทู้ที่ละเมิดกฏของฟอรัม
See more
See less

รบกวนช่วยแก้ไขสูตรการนับวันที่แบบมีหลายเงื่อนไข

Collapse
X
  • Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยแก้ไขสูตรการนับวันที่แบบมีหลายเงื่อนไข

อ้างถึงไฟล์งานตัวอย่างที่แนบมา

เพื่อหา Aging ที่เป็นจำนวนวัน ซึ่งต้องคำนวณจากวันที่ ที่ได้รับเอกสาร โดยดูเงื่อนไขว่าเป็นการขอแบบชั่วคราว หรือการข้อย้อนหลัง มาร่วมด้วย
    จำนวนวันที่ต้องการให้ใส่สูตรต้องออกมาเท่ากับ final result

เบื้องต้นได้ลองใส่สูตรแล้วแต่ยังติดอยู่บางประการซึ่งไม่สามารถหาได้ว่า error เกิดจากตรงไหน เพราะเริ่มสับสน

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
    Attached Files

คงต้องอธิบายเพิ่มซักหน่อยครับ ถึงที่มาว่าแต่ละเงื่อนไข
    พิจารณาอย่างไรจึงจะคำนวนออกเป็น final result ครับ

Comment

จากเท่าที่เปิดไฟล์ดูนะครับ พบว่าตัวที่เกิดการ Error มาจากเงื่อนไขของสูตร IF ครับ
      Click image for larger version  Name:	image_385.png Views:	1 Size:	26.2 KB ID:	1172
      จากรูปแรกนะครับ ในช่อง H6 ค่าจะเป็น 3/31/2022 นะครับ

Click image for larger version  Name:	image_384.png Views:	1 Size:	33.6 KB ID:	1171

รูปที่ 2 นี่แสดงให้เห็นว่าตอนใช้สูตร IF(H6="31-Mar-22"..... โดยถ้าสูตรคำนวณมาแล้วจะเห็นว่าในช่อง H6 นั้นจะมีค่าเท่ากับ 3/31/2022 ซึ่งจะไม่เท่ากับ 31-Mar-22 ที่เป็นเงื่อนไขตามสูตรครับ (ที่เห็นเท่ากันเป็นการจัด Format ครับ) จึงทำให้ไปเข้าเงื่อไขที่ 2(เงื่อนไขที่ IF แล้วเป็นเท็จ) แทนที่จะเข้าเงื่อนไขแรก(IF แล้วเป็นจริง)ครับ

Click image for larger version  Name:	Untitled3.png Views:	1 Size:	49.4 KB ID:	1176
      รูปที่ 3 ผมได้เปลี่ยนค่าในของ H6 เป็น 31-Mar-22 แล้วเปลี่ยน Format ให้เป็น Text เพื่อให้เป็นเหมือนกับเงื่อนไขของสูตร IF (ไม่ได้เปลี่ยนแปลงสูตร)
      พบว่าค่าที่ออกมาได้เท่ากับค่าของ Final result ครับ

ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ
      Last edited by crazyprinze; 25 May 2018, 16:23.

Comment

• ppmppl
        ppmppl commented
        Editing a comment
        ข้อมูลใน column H มััน time stamp จากระบบ มีวิธีอื่นที่ไม่ใช่การแก้ไขแบบ manual มั้ยคะ

ถ้าแบบนั้นในสูตรแก้ H6="31-Mar-22" เป็น H6=DATE(2022,3,31) จะดีกว่าครับ
      ข้อมูลวันที่บันทึกเป็นวันที่ดีอยู่แล้วครับ
      Last edited by Vajaraphol; 25 May 2018, 16:36.

Comment

• ppmppl
        ppmppl commented
        Editing a comment
        ข้อมูลใน column H มััน time stamp จากระบบ มีวิธีอื่นที่ไม่ใช่การแก้ไขแบบ manual มั้ยคะ

ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะคะ

Comment

ผมปรับสูตรโดยใช้ฟังก์ชั่นช่วยให้ดูเข้าใจง่ายขึ้นครับ
        =IF(ISERROR(MATCH(E4,{"CAN","CANCEL","CLOSE","L1APPR","L2APPR"},0)),cutoff_date-IF(H4=DATE(2022,3,31),IF(J4>G4,J4,G4),IF(J4>H4,J4,H4)),"N/A")

เข้าใจว่า DATE(2022,3,31) น่าจะเป็นค่าที่เปลี่ยนตามอะไรซักอย่างแต่ผมไม่เห็นความสัมพันธ์ในไฟล์ที่แนบมา
        เลยใส่ให้เป็นค่าคงที่ไปตามเดิมครับ
        Attached Files

Comment

=IF(TEXT(H6,"D-MMM-YY")="31-Mar-22",.... ใช้แบบนี่ก็ได้ครับ

Comment

Avenger98 แอพคาสิโน พร้อมกับเกมเด็ดๆ ที่ยกกันมาเป็นขบวนให้เล่นได้กันอย่างจุใจแบบไม่มีกั๊ก ชอบเกมไหน กดเลย รองรับทั้ง android และ ios เช่นเคย

Comment

Working...
            X