Announcement

Collapse

ยินดีต้อนรับสู่ Excel Expert Training Forum

กฏกติกาของฟอรัม: แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก - ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม - เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบ - ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ คำผวน - ตั้งชื่อแฟ้มเป็นภาษาอังกฤษให้สื่อถึงปัญหา - อย่าระบุชื่อให้คนใดเป็นผู้ตอบ - งดให้ความร่วมมือหรือช่วยกระทู้ที่ละเมิดกฏของฟอรัม
See more
See less

สอบถามเรื่องการรันลำดับอันโนมัติ หลังจากที่ Vlook up

Collapse
X
  • Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการรันลำดับอันโนมัติ หลังจากที่ Vlook up

เรียน อาจารย์สมเกียรติ และผู้ร่วมฟอรั่มผู้มีประสบการณ์ EXCEL ทุกท่าน

จากไฟล์ที่แนบมา มี 3 คำถามดังนี้ค่ะ

เบื้องต้น สิทำใบสั่งซื้อใน excel ค่ะ โดยมีหน้า Data sheet เป็นหน้าเก็บข้อมูล และหน้า Q1 เอาไว้ส่งไฟล์ หรือปริ้นท์ค่ะ ตอนนี้สิทำตาม Sheet Q1 แต่เนื่องด้วย...
    1 รายละเอียดสินค้าสั้น-ยาว ไม่สม่ำเสมอ ทำให้ต้องมาจัดหน้าทุกครั้ง
    - > จึงอยากเปลี่ยนมาทำงานแบบ Sheet Q2 ช่วง แถวที่ 7 - 9 แทน แถวที่ 6 ค่ะ
    2 ทุกครั้งต้องมาใส่เลขจำนวนสินค้าที่ช่อง A เสมอค่ะ
    - > ไม่ทราบว่าพอจะมีสูตร ที่จะทำให้เลข item no. จาก sheet data sheet มาแสดง โดยไม่ต้องพิมค่า item no ทุกครั้งไหมคะ
    3 ปกติ สิต้องส่งไฟล์ drafted PO สกุล excel ให้ supplier ก่อน เพื่อยืนยัน PO วิธีที่เคยใช้คือ a เขียน VBA ให้ save ข้อมูลเฉพาะตัวหนังสือ ออกมา แล้วมาลบปุ่มเซฟ ค่าอ้างอิงสำหรับ Vlookup ทีหลัง แต่มันไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ค่ะ เลยเปลี่ยนเป็น copy sheet to new file, แล้วมาคัดลอก และวางแบบข้อความเอา หลังจากนั้นก็ไปปรับไฟล์ และจัดเรียงใหม่คะ
    - > ไม่ทราบว่า มีวิธีไหน แนะนำบ้างไหมคะ

สิได้ลองพยายามศึกษาด้วยต้นเองแล้ว แต่ยังไม่เข้าใจดีนัก จีงต้องรบกวนอาจารย์ และผู้รู้ทุกท่านด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^
    Attached Files

คำถามสุดท้ายยัง งงๆครับ
    เห็นว่า save แล้วมาปรับ ถ้ามีหน้าตาหลังแก้ไขแล้วมาดูด้วยน่าจะดีครับ
    ไม่วฃงั้นคงต้องเดากันอีกพักใหญ่
    Last edited by Vajaraphol; 14 Apr 2018, 23:37.

Comment

Originally posted by Vajaraphol View Post
      คำถามสุดท้ายยัง งงๆครับ
      เห็นว่า save แล้วมาปรับ ถ้ามีหน้าตาหลังแก้ไขแล้วมาดูด้วยน่าจะดีครับ
      ไม่วฃงั้นคงต้องเดากันอีกพักใหญ่

ขอบคุณมากๆค่ะ คุณ Vajaraphol

สูตรที่คุณ Vajaraphol ช่วยได้มากๆในคำถามข้อที่ 2 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

แต่เพราะไฟล์ที่สิ อัพโหลดมานั้น ไม่ได้ให้ความชัดเจนในคำถามข้อที่ 1 ของสิเอง

"...1 รายละเอียดสินค้าสั้น-ยาว ไม่สม่ำเสมอ ทำให้ต้องมาจัดหน้าทุกครั้ง
      - > จึงอยากเปลี่ยนมาทำงานแบบ Sheet Q3 แทนค่ะ..."v

หลังจากที่คุณ Vajaraphol ช่วยในข้อที่ 2 สิจึงพยายามทำข้อที่ 1 ตามความเข้าใจค่ะ และได้ออกมาดังไฟล์ที่แนบมาค่ะ แต่มันยังไม่ค่อยช่วยให้ใช้งานง่ายเท่าไหร่ในเวลาทำงานจริงๆ

สิแนบไฟล์ที่ลองทำมาใหม่อีกครั้งค่ะ (PO Rev1)

สิ่งที่ต้องการทำคือ ต้องการให้แสดงข้อมูลเหมือนใน Q3 สิลองจัดการเก็บข้อมูลหน้า data sheet มา 2 แบบค่ะ คือ วาง detail แบบแนวนอน และ วาง detail แบบแนวตั้ง

แต่ไม่แน่ใจว่าแบบไหนจะใช้งานสะดวกมากกว่าค่ะ ต้องรบกวนคุณ Varajaphol และทุกท่านด้วยค่ะ

ส่วน ข้อ 3 สิทำดังนี้ค่ะ

1.กด copy sheet to new work sheet
      2.คัดลอกทั้งหมด แล้ว วางแบบตัวอักษร
      3.ลบแถวที่ใช้อ้างอิงในการ lookup ออก

สิแนบไฟล์มาด้วยแล้วค่ะ (PO Rev1 Save)

รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยค่ะ ^^

Comment

เรื่องรูปแบบการเก็บข้อมูลใช้แบบ V detail ครับ เป็นการจัดเก็บข้อมูลแบบฐานข้อมูลซึ่งนำไปใช้งานต่อได้ง่ายกว่า
        ผมทำสูตรเพื่อดึงข้อมูลมาให้แสดงแบบ Q3 ดูสูตรใน Q3(2) สูตรที่สีเหมือนกันจะเป็นสูตรเดียวกันที่ก๊อปปี้ลงข้างล่างครับ

ส่วนการจัดข้อมูลในข้อ 3 ก็สามารถนำข้อมูลใน Q3 ไปใช้ได้เลยครับ

Comment

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ คุณ Vajaraphol

สิลองทำตามสูตรที่ คุณ Vajaraphol ให้มาแล้ว เกือบสำเร็จค่ะ
          ไม่สำเร็จตรงที่ ข้อมูลช่อง D ไม่แสดงค่ะ สิลองตรวจสอบหลายรอบ แต่ยังพบว่า สูตรที่สิใส่ลงไปก็เหมือนที่คุณ Varajaphol ใส่ แต่ต่างกันที่ไม่มีปีกกาเท่านั้นค่ะ

รบกวนคุณ Varajaraphol ตรวจสอบไฟล์นี้ให้สิหน่อยได้ไหมคะ สิพยายามแล้ว แต่ตอนนี้จนปัญญาจริงๆค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Comment

สูตร array พิมพ์สูตรเสร็จต้องกด Ctrl+Shift ค้างไว้แล้วกด Enter แทนการกด Enter ครับ

Comment

ขอบคุณ คุณ Vajaraphol มากๆค่ะ

ทำได้แล้วค่ะ ^^

Comment

Working...
              X