กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 11 of 11

Thread: การ Sort ข้อมูล แต่ข้อมูลอยู่คนละแถว

Job
    operator
    Version
    Excel 2003 windows xp

Default การ Sort ข้อมูล แต่ข้อมูลอยู่คนละแถว

คือผมมีปัญหาครับ เนื่องจากผมต้อง Sort ข้อมูล แต่ว่าข้อมูลมันไม่อยู่ในแถวเดียวกันจึงอยากจะทำอย่างไรให้ข้อมูลมาอยู่บนเดี่ยวแถวกันได้ครับ
    1 นาย ก จำนวนดึงข้อมูลจาก 100
    100
    2 นาย ข จำนวนดึงข้อมูลจาก 200
    200
    3 นาย ค จำนวนดึงข้อมูลจาก 300
    300
    4 นาย ง จำนวนดึงข้อมูลจาก 400
    400
    เมื่อทำการ Sort ข้อมูลแล้วให้ได้ตามนี้
    1 นาย ก จำนวน 100
    2 นาย ข จำนวน 200
    3 นาย ค จำนวน 300
    4 นาย ง จำนวน 400

Excel Expert Volunteer
    Job
    วางแผน
    Version
    Excel 2003,2007 / Windows XP,7

ลองดูตัวอย่างตามไฟล์แนบครับ

ตามตัวอย่างจะใช้ INDEX ช่วยในการจัดเรียงข้อมูล (อาจจะใช้สูตรอื่น ๆ อีกก็ได้แล้วแต่ถนัดครับ )
    :)

Job
    operator
    Version

Default ขอบคุณมากเลยครับ

ขอบคุณ คุณวานิชย์ มากเลยครับ ใช้ได้ครับ พอดีผมไม่เก่งเรื่องสูตร :D

Job
    operator
    Version

Default ข้อความช่วยอีกทีครับ

พอดีผมไปทำแล้วแต่ว่าข้อมูลมันมีมาก และหลายแถวมันเลยเพียรไปช่วยดูให้ผมอีกทีครับ
    ผมมีเอกสารแนบครับ ผมทำตัวอย่างให้ดูที่เอกสารครับ
    ขอบคุณครับ

hs1's Avatar
    Job
    นักลงทุน
    Version
    Excel 2007 Windows Xp Professional Version 2002

ดูที่แฟ้ม ครับ
    Last edited by hs1; 18 Dec 2007 at 11:18.

Excel Expert Volunteer worachai_p's Avatar
    Job
    งานบัญชี,Internal Audit,ที่ปรึกษาวางระบบงานบัญชี,ERP,ระบบงานภายในองค์กร
    Version
    Excel 2003, 2007,2010/ Windows XP SP3
    Blog Entries
    1

แนะนำแบบ manual จะดีกว่า เพราะว่าเท่าที่ดูข้อมูลของคุณ paitoon ผมลองเสนอวิธีที่ผมใช้เป็นประจำแล้วได้ผลลัพธ์ดี แบบนี้นะครับ

1. ให้แทรกคอลัมภ์ที่ A แล้วให้เสร็จเลขลำดับ 1 2 3 ไว้จนถึงบรรทัดสุดท้าย
    2. จากนั้นให้เรียงลำดับโดยเรียงตามคอลัมภ์ B เป็นหลัก คือ วันที่ และคอลัมภ์ F เป็นรอง
    3. เมื่อเสร็จแล้วก็ให้ย้ายเฉพาะคอลัมภ์ ที่เป็นตัวเลข 812 , 2100 , 623 , 14700 มาไว้ที่คอลัมภ์ G จากนั้นก็ให้เรียงลำดับใหม่โดยเรียงตามคอลัมภ์ A ที่ใส่เลขลำดับไว้
    4. ให้คุณลบเซลล์ที่อยู่เหนือ 812 คือ G1 โดยให้เซลล์ที่ลบเลื่อนขึ้น เท่านี้ก็จะได้ผลลัพธ์ที่ต้องการแล้ว และไม่เกี่ยงว่าจะมีข้อมูลมากน้อยแค่ไหน

ลองทำดูครับ ถ้าไม่เข้าใจก็เขียนถามได้ครับ

Job
    operator
    Version

Default ขอข้อมูลเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ

ต้องาขอบคุณ worachai_p
    แต่ผมขอให้อธิบายอีกหน่อยครับคือผมไม่เข้าใจต้อง ข้อที่ 3
    3. เมื่อเสร็จแล้วก็ให้ย้ายเฉพาะคอลัมภ์ ที่เป็นตัวเลข 812 , 2100 , 623 , 14700 มาไว้ที่คอลัมภ์ G จากนั้นก็ให้เรียงลำดับใหม่โดยเรียงตามคอลัมภ์ A ที่ใส่เลขลำดับไว้
    คือเราย้ายตัวเลขนี้ ย้ายที่ละตัวหรือครับหรือย้ายแบบไหนครับ แนบไฟล์ตัวอย่างให้ผมดูสักหน่อยได้ไหมครับคือผมไม่เข้าใจครับ

ขอบคุณครับ

Excel Expert Volunteer worachai_p's Avatar
    Job
    งานบัญชี,Internal Audit,ที่ปรึกษาวางระบบงานบัญชี,ERP,ระบบงานภายในองค์กร
    Version
    Excel 2003, 2007,2010/ Windows XP SP3
    1

ลองดูตามไฟล์แนบนะครับ

Job
    operator
    Version

Default ขอบคุณมากเลยครับ คุณ worachai_p

แบบนี้ใช้ได้เลยครับ ง่ายด้วยครับ
    ต้องขอบคุณ คุณ worachai_p มากเลยครับ หวังว่าวันหน้าอาจจะต้องขอความช่วยเหลือจากคุณ worachai_p อีก
    และขอบคุณทุกคนที่ช่วยตอบ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    5

ใน Column ขวาสุดที่ต้องการเลข ให้สร้างสูตร IF ตรวจสอบว่าถ้าบรรทัดนั้นมีรายการใน Column A ให้ดึงค่าจากบรรทัดถัดไปมาแสดง มิฉะนั้นให้ใส่เลขเยอะๆที่มากกว่าเลขที่มีอยู่แทนลงไป
    =IF(A2<>0,E3,99999999)

จากนั้น Copy ทั้งตารางไป Paste อีกชีตหนึ่งแบบ Paste Special > Value แล้วสั่ง Sort
    หรือจะ Copy แค่ Column สูตร If นี้ทับที่เดิมแบบ Value เลยแล้วสั่ง Sort ต่อครับ แต่ต้องคอยสร้างสูตรใหม่คราวหน้าอีก (น่า copy สูตรเก็บไว้ที่เซลล์อื่นก่อน)

Job
    operator
    Version

Default ขอบคุณมากเลยครับ

ต้องขอบคุณอีกครั้งครับ คุณสมเกียรติ ที่ให้ความรู้ครับที่แนะนำวิธีทำให้ครับ