กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 5 of 5

Thread: ผมทำฟอร์ม ในการกรอกข้อมูลและใช้ข้อมูลไปสร้างกราฟแบบเส้น ซึ่งทุกครั้งที่กรอกข้อมูลใหม

Job
    engineer
    Version
    office 2003

Default ผมทำฟอร์ม ในการกรอกข้อมูลและใช้ข้อมูลไปสร้างกราฟแบบเส้น ซึ่งทุกครั้งที่กรอกข้อมูลใหม

ผมทำฟอร์ม ในการกรอกข้อมูลและใช้ข้อมูลไปสร้างกราฟแบบเส้น ซึ่งทุกครั้งที่กรอกข้อมูลใหม่ลงไป จะต้องไปกำหนดค่าช่วงของข้อมูลในแกน Y ทุกครั้ง(ในการกำหนด Scale ของกราฟปรับ ค่า Maximum กับ ค่า Major unit ให้หารกันลงตัว ที่ 4 ครั้ง ) โดยให้แสดงเพียง 4 เส้น จึงอยากถามว่าจะมีวิธีที่จะกำหนดค่าแกน Y แบบอัตโนมัติโดยให้มีเพียง 4 ช่วงค่าเท่านั้นทุกครั้งที่กรอกข้อมูลได้ไหมครับ

Job
    engineer
    Version
    office 2003

Default ของอภัยครับ สำหรับความผิดพลาด และตัองขอขอบคุณสำหรับ คำตอบ

ของอภัยครับ สำหรับความผิดพลาด และตัองขอขอบคุณสำหรับ คำตอบ

Job
    engineer
    Version
    office 2003

Default ผมส่งรูปมาให้ดูเพื่อให้เห็นภาพครับ ไม่รู้สามารถจะระบุตามที่บอกได้ไหมครับ

ผมส่งรูปมาให้ดูเพื่อให้เห็นภาพครับ ไม่รู้สามารถจะระบุตามที่บอกได้ไหมครับ

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

สิ่งที่ต้องการคิดว่าไม่น่าจะทำได้ครับ เพราะ Excel ใช้ตัวเลขสูงสุดและต่ำสุดและตัวเลขแบ่งช่วง (Maximum, Minimum, Major Unit) แต่ละช่วงของเส้นแบ่งในแต่ละแกน ซึ่งคุณต้องการให้มีเส้นแบ่งเพียง 4 เส้นตามเดิมเสมอใช่ไหมครับ

ถ้าจะทำก็ต้องกำหนดขอบเขตของตัวเลขที่ควบคุมแกน Y ให้เป็นเลขคงที่ไว้เลย

Job
    engineer
    Version
    office 2003

Default ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ