กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 5 of 5

Thread: ต้องการทราบวิธี สร้างแผนภูมิแท่งที่รวมคุณสมบัติ2แบบ

Job
    ผู้ช่วยวิจัย
    Version
    2003

Default ต้องการทราบวิธี สร้างแผนภูมิแท่งที่รวมคุณสมบัติ2แบบ

อย่ากทราบวิธีในการสร้างแผนภูมิแท่ง ของแบบสอบถาม ที่มีมีคุณสมบัติ 2 แบบ คือ
    1. แผนภูมิคอลัมนืแบบกองซ้อน
    2. แผนภูมิคอลัมนืแบบเป็นกลุ่ม
    ใว้ด้วยกัน ไม่ทราบว่าจะทำได้หรือไม่ อย่างไร

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

แทนที่จะแนบแฟ้มรูป ควรแนบแฟ้ม xls มาด้วยดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียเวลาคนที่อยากช่วยมาสร้างตัวอย่างเอง

Job
    Version
    2003

ขอบคุณท่านอาจารย์สมเกียรติครับ
    ผมได้ทำการแนบไฟล์แฟ้ม xls มาตามคำแนะนำเรียบร้อยแล้ว จึงต้องขอรบกวนทุกๆท่านอีกครั้ง

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

เรียกผมว่าอาจารย์หรือคุณก็พอครับ ไม่ต้องถึงกับท่านหรอก

ปัญหานี้อยู่ที่การออกแบบตารางเก็บข้อมูลต้องนำ 2 เรื่องมาติดกันเป็นคู่ๆของแต่ละปัญหาก่อน โดยต้องเว้นบรรทัดไว้เพื่อทำให้กราฟมีช่องแยกเป็นกลุ่ม
    1. จากนั้นเลือกพื้นที่ตารางตั้งแต่ F4:H18
    2. สร้างกราฟแบบ Stacked Column
    3. แล้วจึงลดขนาดช่องว่างแต่ละแท่งให้ติดกัน โดยคลิกขวาที่แท่ง สั่ง Format Data Series > Options > Gap width ลดเป็น 0

Job
    Version
    2003

ขอบคุณครับ อาจารย์สมเกียรติ
    ผมจะทำตามอาจารย์แนะนำครับ

ขอบคุณครับ