กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 3 of 3

Thread: การสร้าง pie chart ซ้อน กัน

Job
    นักวิเคราะห์โครงการ
    Version
    Openoffice 3.2/Excel 2003,2007

Default การสร้าง pie chart ซ้อน กัน

ถ้าผมต้องการทำ pie chart ที่มีข้อมูลซ้อนกัน 2 ชั้นข้อมูลข้อมูลให้ได้ตามภาพ จะสามารถทำได้หรือไม่ครับ
    หรือต้องใช้วิธีอื่น (ปัจจุบันทำ pie chart 2 อันแล้วใช้ Photoshop รวมภาพให้)

สิ่งที่ต้องการคือ
    1. ให้เห็นข้อมูลงบประมาณ ภาพกว้างแบ่งแยกรายปี
    2. ภายใต้แต่ละปี จะเป็นงบประมาณรายโครงการ
    3. นำเสนอ ให้อยู่ในภาพเดียว(หนึ่งภาพแทนพันอักษร )
    (ข้อมูลที่ได้มาจา่กการทำ Pivot table)

รบกวนด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

PrasertF's Avatar
    บริษัทสหวิริยาสตีลอินดัสตรี
    Job
    วิศวกรโครงการ
    Version
    Excel 2007

พอจะทำได้ครับ โดยลองทำใน excel ver.2007 (ผมไม่แน่ใจว่าทำใน ver.2003 ได้หรือไม่)
    จากรูปกราฟ Pie chart แบบ 3 มิติ ทั้ง 2 ส่วนข้อมูล จะต้องทำให้กราฟส่วนของข้อมูลรายละเอียดให้ความสูงหายไป
    ทำดังนี้ครับ
    1. ไปที่รูปภาพ คลิ๊กขวาแล้วเลือกเมนู "จัดรูปแบบพื้นที่แผนภูมิ..." หรือเลือกเมนูจากด้านบนคำว่า Lay-out หรือเค้าโครง
    2. เลือกเมนู "การหมุนสามมิติ"
    3. จากนั้นให้เอาตัวเลือก ปรับมาตราส่วนอัตโนมัติ ออก จะทำให้เราสามารถตั้งค่าความสูงได้
    4. ตั้งค่าความสูง (% จากฐาน) ให้เหลือ 5 (เป็นตัวเลขที่น้อยสุด)
    5. กดปิด และออกมาดูที่รูปกราฟ จะเห็นว่าความสูงหายไป
    (สิ่งที่ยากคือจะต้องปรับรูปกราฟให้ทับซ้อนกันให้พอดี)

ลองดูในตัวอย่างไฟล์แนบดูครับ

Job
    นักวิเคราะห์โครงการ
    Version
    Openoffice 3.2/Excel 2003,2007

ขอบคุณครับผม

แต่วิธีนี้มันเป้นวิธีmanual ที่ผมทำอยู่แต่ง่ายกว่าผมเยอะ ไม่ต้องพึ่ง PS
    (เดิมผมใช้วิธี copy chart ไปหาอีก chart ซึ่งexcel ไม่ยอมซักที)

ผมอยากได้ให้มันทำเป็น chart เลย(ไม่จำเป็นต้องตามรูป ขอเพียงให้เข้าใจเหมือนกัน)
    อาจจะใช้chart อื่น หรือ หรือการทำข้อมูลแบบอื่นก็ได้ครับ

เพราะวิธีนี้ต้องเล็งให้ดีไม่งั้นคนดูอาจจะท้วงติงได้ครับ

แต่ยังไงขอบคุณมากครับผม