กฏกติกาของฟอรัม : แจ้งชื่อและนามสกุลจริงในการสมัครสมาชิก--ตั้งชื่อกระทู้ให้ตรงกับปัญหาที่ถาม--เขียนอธิบายคำถามทั้งในตัวกระทู้และในแฟ้มแนบให้ละเอียด--ห้ามใช้คำว่า อ่ะ คับ หรือคำผวน หรือคำที่ไม่มีในพจนานุกรมไทย--โปรดตั้งชื่อแฟ้มให้สื่อถึงปัญหาที่ถาม--อย่าระบุชื่อให้คนใดคนหนึ่งเป็นผู้ตอบ--งดให้ความร่วมมือหรือช่วยตอบคำถาม กระทู้ที่ละเมิดกฏกติกาของฟอรัม
Results 1 to 5 of 5

Thread: ช่วยแนะนำการทำ organization chart ด้วยครับ

บ.สร้างสิน พร็อพเพอร์ตี้
    Job
    ทำงานด้าน HR
    Version
    2007

Default ช่วยแนะนำการทำ organization chart ด้วยครับ

1. ต้องการให้พนักงานตามรายชื่อด้านล่างของแต่ละแผนก มาอยู่ในกล่องของแต่ละแผนก
    2. ต้องการให้นับจำนวนพนักงานได้อย่างถูกต้อง

รบกวนท่านอาจารย์ และพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    เล็ก

lex-38-12-7@hotmail.com

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

ทำได้แต่ยากมากครับ และไม่ยืดหยุ่นอีกถ้าโครงสร้างเปลี่ยนไป
    แนะนำให้หาโปรแกรมที่ทำงานเฉพาะเรื่องนี้มาใช้ดีกว่า น่าจะมีนะครับ

Excel Expert Volunteer เอก's Avatar
    ลาดกระบัง กรุงเทพฯ
    Job
    ธุรกิจส่วนตัว อาจารย์พิเศษ วิทยากร ที่ปรึกษาองค์กร นักเขียน "ขออนุญาตไม่ทำไฟล์ตัวอย่าง สำหรับคำถามที่ไม่แนบไฟล์ตัวอย่าง"
    Version
    Excel 2003/2007/2010/2013/OpenOffice/LibreOffice and Windows XP/Windows 7

มีท่านหนึ่งเคยสอบถามปัญหามาที่ผม คล้ายๆ กันนี้ แต่โครงสร้างการบันทึกข้อมูลต่างกัน ผมจึงสามารถใช้สูตรช่วยได้ ลองเอาไฟล์ตัวอย่างไปศึกษาดูครับ ว่าจะสามารถดัดแปลงหรือประยุกต์ได้อย่างไร หรือไม่

Forum Admin สมเกียรติ's Avatar
    Excel Expert Training
    Job
    MS Excel Instructor
    Version
    Excel 2010/Windows 7
    Blog Entries
    5

เดี๋ยวนี้อะไรๆก็อยากทำให้ทำงานอัตโนมัติกันทันที สมัยที่ผมทำงานอยู่ไทยพาณิชย์ มีหน้าที่ต้องปรับปรุงโครงสร้างองค์กรของธนาคาร ซึ่งนานๆทีจึงจะปรับโครงสร้างกันสักครั้งหนึ่ง แต่เนื่องจากธนาคารมีโครงสร้างที่ใหญ่มาก การเขียนโครงสร้างใหม่ทุกหน่วยงานจึงเป็นงานที่เสียเวลามาก สมัยนั้นผมจึงหาโปรแกรมที่เขียนภาพโครงสร้างองค์กรมาช่วยงานนี้ ทำให้งานเสร็จเร็วขึ้น แม้จะใช้ Excel ก็ยังไม่สะดวกเท่ากับที่โปรแกรมนั้นทำได้

อย่างงานที่ถามมานี้ ถ้าเป็นโครงสร้างที่ตายตัวแล้วอยากใช้สูตรดึงชื่อพนักงานมาแสดง แล้วใช้สูตรแบบครูเอกแนะนำ ก็จะสะดวกดีครับ แต่ถ้าคิดว่าวิธีนั้นยากไป แนะนำให้ใช้พิมพ์ดีดพิมพ์ชื่อพนักงานมาแปะใต้หน่วยงานนั้นๆจะง่ายที่สุด

บ.สร้างสิน พร็อพเพอร์ตี้
    Job
    ทำงานด้าน HR
    Version
    2007

Default ขอบคุณครับ

ขอขอบพระคุณทั้งสองท่าน ที่ช่วยดูในรายละเอียดให้ครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ประสิทชัย